หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ด้วยครับ  (อ่าน 3225 ครั้ง)
antto.bin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:15:34 am »

ผมซื้อรถมือสอง (มุมส้ม)มาครับ แต่โอนเป็นชื่อตัวเองไม่ได้เพราะติดปัญหาที่เลขเครื่องมีตำหนิ ทางขนส่งเลยแนะนำให้ซื้อเครื่องใหม่แล้วแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่องครับ ผมเลยอยากสอบถามว่า ถ้าผมจะลงเครื่องใหม่จะลงเป็นแบบเดิมที่เป็นเครื่อง 5A หรือเป็นเครื่องตัวไหนดี และตอนนี้เป็นเกียร์ 3speed อยู่ครับ จะเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ๆ ได้ไหมครับ แล้วในส่วนที่เลขเครื่องมีปัญหาจะมีผมกับทางกฏหมาย หรือมีผลต่อการต่อ???าษี พรบ ประกันไหมครับ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับผม
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:00:15 am »

การต่อ???าษี กับ พรบ. มีผลแน่ครับ เปลี่ยนเครื่องใหม่ถ้ามีงบก็เล่น 7A หรือ 4A หรือจะเป็นเครื่องเดิมก็ได้ครับ
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:56:50 am »

ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่เรื่องทะเบียนกับเลขเครื่องก็หมดไปเพราะเราไปแจ้งเปลี่ยนเอง  แต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแต่จะทำเรื่องทะเบียนกับเลขเครื่องให้ถูกต้อง ก็ลองไปคุยกับทางร้านที่รับเปลี่ยนเครื่องดูครับว่าเขาทำใบคุมเครื่องให้เราได้ไหมถ้าเค้าทำได้เราก้เอาใบนั้นไปทำเรื่องเปลี่ยนเลขเครื่องได้ครับ ลองปรึกษาเค้าดูครับอาจจะมีค่าใช้จ่ายบ้าง

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
Wachan

จิตพิสัย 6

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 12:00:57 pm »

เลขเครื่องมีตำหนิ คงไปเอาเครื่องที่ไหนมาเปลี่ยน
แล้วต้องการเลขเดิม แต่แปลงเลขเครื่องไม่เนียน เช่น ตอกเลขไม่สวย ไม่คม เบี้ยวไปเบี้ยวมา
ถ้าจะมีผลทางกฏหมยก็มีไปแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ขนส่งไม่เอาเรื่อง ก็ไปทำตามที่เค้าแนะนำดีกว่า

เครื่องยนต์ต้องมีบันทึกหมด ถ้าจะใช้ต้องไปแจ้งตัดสต็อก หรือ แจ้งยกเลิกของเดิมก่อน จึงจะเอามาใช้ได้
ถ้าเป็นเซียงกงจะออกเอกสารตัดบัญชีให้, เราก็ไปแจ้งตัด แล้วก็แจ้งเปลี่ยน ???ายในวันเดียวกันก็ได้

คนเปลี่ยนเครื่องส่วนมากก็ไม่เอาของเดิมแล้ว เครื่องแรงราคาไม่แพงเยอะแยะ
7A หรือ 4A ก็แล้วแต่ชอบ เลือกดีๆ เครื่องมันใช้แล้ว ดูไม่ดี เจอเครื่องเน่า ก็จบยาก
ของผมเปลี่ยน 7A Twin Coil ???าษีประจำปีเพิ่มนิดหน่อย เพราะซีซีเพิ่ม

ผลต่อประกันไหม ก็แล้วแต่เหตุครับ อุบัติเหตุ วิ่งอยู่ดีดีเครื่องระเบิด ประกันก็งอแงได้
แต่วิ่งๆ ประตูหลุด ไม่เกี่ยวกับเครื่องเลย ประกันก็ต้องคุ้มครองครับ

"ทำให้ถูกต้องซ่ะ จ่ายมากหน่อย แต่สบายใจ"
antto.bin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:49:09 pm »

ขอบคุณครับ rong auto, seasanak, Wachan
-คุณ rong autoการต่อ???าษี กับ พรบ. มีผลแน่ครับ แล้วถ้าต่อ???าษีกับ พรบ ตามร้านข้างนอกจะได้ไหมครับ ผมเคยถามร้านแถวรามอินทราเค้าบอกว่าทำได้แต่ไม่รู้จริงเปล่า
-คุณ seasanakแต่ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแต่จะทำเรื่องทะเบียนกับเลขเครื่องให้ถูกต้อง ก็ลองไปคุยกับทางร้านที่รับเปลี่ยนเครื่องดูครับว่าเขาทำใบคุมเครื่องให้เราได้ไหม มีร้านแนะนำไหมครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้นะครับ
-คุณWachanเครื่องยนต์ต้องมีบันทึกหมด ถ้าจะใช้ต้องไปแจ้งตัดสต็อก หรือ แจ้งยกเลิกของเดิมก่อน ผมคิดว่าน่าจะตอกมาไม่เนียนครับ ผมเคยโทรไปคุยกับเจ้าของเดิมเค้าบอกว่าไม่ได้ไปทำอะไรมา ถามไปมาได้ข้อมูลมาว่าตอนที่คนเก่าซื้อมาเค้าไปโอนข้างนอกไม่ได้ไปตรวจที่ขนส่งครับเลยทำได้ แต่ผมนี้สิดันไปตรวจที่ขนส่งเลยโดยเลยครับ แล้วที่ไหนทำบ้างครับ
antto.bin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 02:57:06 pm »

แล้วเครื่อง 7Aกับ4A มันต่างกันอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ แล้วต้องใช้งบเท่าไหร่ ถามมีร้านที่วางเครื่องดีๆ ก็บอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
พ่อน้องนาย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:17:31 pm »

แล้วเครื่อง 7Aกับ4A มันต่างกันอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ แล้วต้องใช้งบเท่าไหร่ ถามมีร้านที่วางเครื่องดีๆ ก็บอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ต่างกันตรงความจุ 4a-fe=1600cc  7a-fe=1800cc ปีท้ายๆจะเป็น Twin Coil ครับ ปีเก่าจะเป็นจานจ่าย แนะนำ 7a ราคาพอกัน ได้แรงบิดดีกว่า ปีใหม่สดกว่า
ราคาเครื่องยนต์พร้อมเกียร์ออโต้ 27-28,000บาท เกียร์ธรรมดา 30-32,000บาท ราคาที่เซียงกงบางนา กม.12 ค่าวาง+ของเหลว+เก็บรายละเอียด 10,000+-

Wachan

จิตพิสัย 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:29:00 pm »

7A Twin Coil Auto ผมได้จาก อู่แท็กซี่ แถวเพชรเกษม 69 ราคา 18,000 สวยใสมาก
ค่าวาง 6,000 แปลงแท่นเกียร์
ค่าวายริ่ง 3,500 ช่างดุก พระรามสี่ (ประธานแบงค์การันตีว่า ระดับเทพ)
antto.bin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 01:56:29 pm »

ขอบคุณพี่ พ่อน้องนาย, Wachan มากๆเลยครับ ที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณครับ 
nlsy
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 03:11:55 am »

แนะนำไปใช้ 1nzfe ครับ ราคา รวมค่าว่าง ประมาณ 30,000 ได้เครื่องสด  1500 cc และที่สำคัญมี vvti ครับทำให้เร่งดีกว่าเดิม
Lek_wuttisak

จิตพิสัย 1

พ่อยังรักและคิดถึงแพรวตลอดเวลานะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 05:35:22 pm »

แนะนำไปใช้ 1nzfe ครับ ราคา รวมค่าว่าง ประมาณ 30,000 ได้เครื่องสด  1500 cc และที่สำคัญมี vvti ครับทำให้เร่งดีกว่าเดิม
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ เครื่อง 1nz ต้องแปลงเยอะไหมครับและถ้าวางจะจบยากเปล่าครับ เคยอ่านมาเขาบอกว่าวายริ่งสายไฟยาก และถ้าวางพอจะมีอู่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ ถามไว้เป็นความรู้ประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์