หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางหน่อยครับ พอดีเพิ่งไปเปลี่ยนยางมา  (อ่าน 5558 ครั้ง)
BoY101
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 02:54:47 pm »

วันนี้ไปเปลี่ยนยางทั้งสี่เส้นครับ ราคาที่พอหยิบได้ก็มีแต่ bridestone Ecopia EP200 ก็เลยเปลี่ยนเลย
กลับถึงบ้านก็เลยมานั่งมองดูลายยางที่ท้ายรถ สังเกตุเห็นว่า ลายดอกยางหันไปคนละทาง มันก็เลยเกิดความสงสัย
ว่าปกติยางมันหันลายไปทางเดียวกันทั้ง 4 เส้นหรือปล่าวครับ จะบอกไงดีล่ะ คือมันมีลายหมุนไปหน้าอย่างเดียว
หรือว่ามันสามารถใส่สลับกันได้ครับ มี???าพด้วย

ด้านนึงหันลายดอกขึ้น อีกด้านนึงลายดอกลง แบบนี้ถูกต้องแล้วใช้มั้ยครับ ที่ยางมี inside / outside ครับ
ให้ตายสิ ผมไม่เคยสังเกตุยางรถตัวเองจริงๆ ขับอย่างเดียว

Piyawat
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 7

LINE ID : soluna293

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:06:17 pm »

สังเกตุลูกศรที่แก้มยางก็ได้คับมันชี้ไปทางไหนยางควรหมุนไปทางนั้นแหละ

SOLUNA ONE MAKE RACE
BoY101
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:18:17 pm »

รูปแรกน่าจะใส่ผิดนะ ผมว่า แล้วที่แก้มยางด้านนอกทั้งสองล้อเขียนว่าอะไร inside / outside 

outside อยู่ด้านนอกทั้งสี่ล้อครับ

BoY101
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:45:29 pm »

รูปแรกน่าจะใส่ผิดนะ ผมว่า แล้วที่แก้มยางด้านนอกทั้งสองล้อเขียนว่าอะไร inside / outside 

outside อยู่ด้านนอกทั้งสี่ล้อครับ

เหรอครับแปลก เหมือนมัน outside ของอีกด้านมากกกว่า ลองดูลูกศรแแบที่คุณ Piyawat แนะนำดูครับ

ลงไปดูแบบละเอียดแล้วครับ ไม่มีลูกศร หรือสัญลักษณ์อะไรที่บ่งบอกว่า ยางต้องหมุนไปทางนี้เท่านั้น รถท่านอื่นเป็นไงบ้างเนี่ย
ใครมีเวลาว่างช่วยก้มดูให้ผมหน่อยครับ

k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 03:53:48 pm »

เหรอครับแปลก เหมือนมัน outside ของอีกด้านมากกกว่า ลองดูลูกศรแแบที่คุณ Piyawat แนะนำดูครับ

ลงไปดูแบบละเอียดแล้วครับ ไม่มีลูกศร หรือสัญลักษณ์อะไรที่บ่งบอกว่า ยางต้องหมุนไปทางนี้เท่านั้น รถท่านอื่นเป็นไงบ้างเนี่ย
ใครมีเวลาว่างช่วยก้มดูให้ผมหน่อยครับ
ยืนยันอีกเสียง ว่า มี ครับ
Piyawat
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 7

LINE ID : soluna293

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:02:33 pm »

ถ่ายรูปแก้มยางให้ดูหน่อยคับ4ล้อเลยยิ่งดี

SOLUNA ONE MAKE RACE
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 04:07:29 pm »

ถ่ายรูปแก้มยางให้ดูหน่อยคับ4ล้อเลยยิ่งดี
ใช่เลยครับ ดูที่แก้มยางน่าจะชัดเจนว่าใส่เส้นไหนผิด
PK_HUNTER
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 06:35:20 pm »

มันแปลกๆจิงๆคับ ลองไปสังเกต inside / outside กับ rotation (ลูกศร) ดูคับ
buster
**

จิตพิสัย -1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:40:21 pm »

solu
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 09:45:39 pm »

กลับไปที่ร้านให้เขาสลับให้ใหม่ ครับ ช่างเห็นเขาก็รู้แล้ว ว่าใส่ถูกหรือผิด 

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 10:03:14 pm »

ลายดอก มีผลต่อการวิ่งนะคับ 
BoY101
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:17:33 pm »

ช่างที่ใส่ให้เค้ายื่นยันว่าใส่ถูกครับ เค้าบอกว่ายางที่มี  inside / outside บอกอยู่แล้ว ที่มันเป็นแบบนี้เพราะเค้าออกแบบมาแบบนี้ เค้าบอกว่ายางยี่ห้อนี้น่าจะเป็นยางแบบ Asymmetric หรือที่เรียกว่า "ดอกยางแบบไม่สมมาตร" เวลาเราใส่ ดอกยางมันจะไม่ไปทางเดียวกัน ถ้าเรายืนดูที่หน้ารถ หรือท้ายรถ เข้าก็บอกให้ดูยางเดิมของเราได้เลย ผมก็รีปกลับมาดูยางเดิมที่ขนลงไว้ที่บ้านแล้ว แม่เจ้าเป็นอย่างที่เขาว่าจริงๆ แต่ดอกยางเกามันไม่หนาเท่าของใหม่เลยดูไม่ออก เค้ายังบอกอีกว่า ยางแบบนี้สามารถวิ่งได้ทั้งสองทาง(จริงหรอ) เวลาจะสลับยางเราจะสลับแบบไหนก็ได้ แต่เขาเป็นคนเปลี่ยนเค้าจะพูดแบบไหนก็ได้ เลยอยากหาข้อมูลที่เจาะลึกว่านี้

อันนี้เป็นรูปยางหลังข้างขวา (มองจากท้านรถนะครับ)

อันนี้เป็นยางหลังฝั่งซ้ายครับ (มองจากท้านรถครับ)

ตอนกลับไปที่ร้านเค้าลงทุนถอดยางให้ดูเลยครับ แล้วใส่ให้ดูเลย ปรากฏว่า มันไม่หน้าดูกว่าเดิมจริงๆ ครับ ลายบากตรงกางยางสามเส้นหันไปคนละทางเลยครับ เค้าบอกว่าถ้าจะให้เป็นอย่างที่เราต้องการจริงๆ คือ ดอกยางหันไปทางเดียวกัน ก็คือโรงงานต้องผลิดมาแยกล้อซ้ายกับขวา เขาดูยางในสต๊อกแล้วมันเป็นลายเดียวกันทั้งหมด ผมก็ถามว่าแล้วคันอื่นๆ ล่ะ เค้าก็ตอบว่ารถผมเป็นคันแรก ยางเพิ่งลง

ยังไม่ปักใจ ขับเข้าในเมืองให้อีกร้านดู ช่างก็ทำหน้างงๆ แล้วก็ตอบว่ามันก็ถูกแล้วนิ เห็น outside อยู่ ถ้าเอา inside ออกมาสิถึงจะผิด พอให้ก้มดูดอกยางก็ถึงกับงงคูณสอง และก็ตอบว่า ไม่รู้ครับที่ร้านไม่ขายยี่ห้อนี้ จบวันนี้ครับ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:27:47 pm »

เวลาขับปล่อยมือแล้วมีรถดึงซ้าย หรือ ขวามั้ยคับ
BoY101
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:41:46 pm »

เวลาขับปล่อยมือแล้วมีรถดึงซ้าย หรือ ขวามั้ยคับ

ไม่เลยครับคุณ BANK หนุ่ม เงียบ กว่าเดิมมากเลยครับ เป็นคนไม่ขับรถเร็วครับ จะอยู่ที่ 70-90 จากบ้านไปที่ทำงาน 4 กม. เองครับ ยางเส้นเก่าใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว แตกลายงาหมด เดี๋ยวถ่ายรูปยางเก่าให้ดูด้วยครับ

k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 01:16:20 pm »

ถ้ามี สัญญลักษณ์ OUTSIDE อยู่ด้านนอกแบบนี้ก็ถูกครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์