หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสายน้ำมัน  (อ่าน 3250 ครั้ง)
ลุง1945
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:28:28 pm »

มุมส้มเดิมๆไม่เคยเปลี่ยนสายน้ำมันเลย อ่านในเว็บแล้วเจอสายแตกแล้วเสียว แถวโซนมีนบุรีหรือร่มเกล้ามีอู่ไหนที่สมาชิกแนะนำหน่อยครับ จะซื้อสายไปเอง ราคาเปลี่ยนสายอยู่ประมาณเท่าไร
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 12:33:27 pm »

สายไม่แพงคับ 
ลุง1945
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 01:03:07 pm »

สายTAKARAแก๊สโชฮอลล์E20/85เมตรละ 80 บาท อยากทราบค่าเปลี่ยนสายอู่คิดเท่าไร เคยอ่านเจอประมาณ300บาทแต่ไม่รู้ที่ไหนอยากได้แถวใกล้บ้านมีนบุรีหรือร่มเกล้าครับ
nirunbp
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 5

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 03:30:54 pm »

ใช้กี่เมตรครับ เวลาเปลี่ยนทั้งคันจะได้ซื้อถูก
ลุง1945
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 04:00:42 pm »

ผมซื้อมาขนาด1/4"และ5/16"อย่างละ1เมตรครับ.
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:08:45 pm »

สายน้ำมันที่จะเปลี่ยนมีอยู่ 3 เส้น เปลี่ยนเองก็ได้ครับไม่ยาก
-สายที่อยู่ในห้องเครื่อง 1 เส้น ยาวประมาณไม่เกินคืบ อยู่ท้ายรางหัวฉีดเป็นสายน้ำมันกลับ ( จำขนาดไม่ได้แล้ว ) ถอดออกมาเทียบแล้วตัด สวมเข้าที่เดิม เข็มขัดรัดจะเปลี่ยน หรือ ไม่เปลี่ยนก็ได้
-สายที่ถังน้ำมัน มี 2 เส้น เวลาเปลี่ยนก็ถอดเบาะหลังออก ( เบาะนั่ง ) จะเห็นฝาปิดอันขนาดฝ่ามือกางๆใช้ไขควงแบนแงะขึ้นมาได้เลยครับเป็นซิลิโคนดำๆเหนียวๆแค่นั้นเอง พอฝาหลุดออกมาแล้วก็จะเห็นสายยางน้ำมัน 2 เส้น ต่ออยู่บนถังน้ำมัน ก็ถอดออกมาเทียบแล้วตัด สวมเข้าที่เดิม เข็มขัดรัดจะเปลี่ยน หรือ ไม่เปลี่ยนก็ได้
วิธีทำก็มีแค่นี้เองครับ ออกแรงนิด - เลอะมือหน่อย เดี๋ยวก็เสร็จครับ ผมก็เปลี่ยนเอง ( ครั้งแรกให้ร้านเปลี่ยนให้เพราะหาสายยางไม่ได้ พอได้สายยางมาก็เลยเปลี่ยนเอง )
ก่อนสวมสายยางใช้ จารบี หรือ น้ำมันเครื่อง ทาบางๆ ที่ท่อน้ำมัน จะทำให้สวมได้ง่ายขึ้นครับ
ขอให้สนุกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:13:36 pm โดย seasanak » บันทึกการเข้า

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:15:02 pm »

http://www.soluna-club.com/index.php?topic=32140.0

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:20:06 pm »

สายน้ำมันที่จะเปลี่ยนมีอยู่ 3 เส้น เปลี่ยนเองก็ได้ครับไม่ยาก
-สายที่อยู่ในห้องเครื่อง 1 เส้น ยาวประมาณไม่เกินคืบ อยู่ท้ายรางหัวฉีดเป็นสายน้ำมันกลับ ( จำขนาดไม่ได้แล้ว ) ถอดออกมาเทียบแล้วตัด สวมเข้าที่เดิม เข็มขัดรัดจะเปลี่ยน หรือ ไม่เปลี่ยนก็ได้
-สายที่ถังน้ำมัน มี 2 เส้น เวลาเปลี่ยนก็ถอดเบาะหลังออก ( เบาะนั่ง ) จะเห็นฝาปิดอันขนาดฝ่ามือกางๆใช้ไขควงแบนแงะขึ้นมาได้เลยครับเป็นซิลิโคนดำๆเหนียวๆแค่นั้นเอง พอฝาหลุดออกมาแล้วก็จะเห็นสายยางน้ำมัน 2 เส้น ต่ออยู่บนถังน้ำมัน ก็ถอดออกมาเทียบแล้วตัด สวมเข้าที่เดิม เข็มขัดรัดจะเปลี่ยน หรือ ไม่เปลี่ยนก็ได้
วิธีทำก็มีแค่นี้เองครับ ออกแรงนิด - เลอะมือหน่อย เดี๋ยวก็เสร็จครับ ผมก็เปลี่ยนเอง ( ครั้งแรกให้ร้านเปลี่ยนให้เพราะหาสายยางไม่ได้ พอได้สายยางมาก็เลยเปลี่ยนเอง )
ก่อนสวมสายยางใช้ จารบี หรือ น้ำมันเครื่อง ทาบางๆ ที่ท่อน้ำมัน จะทำให้สวมได้ง่ายขึ้นครับ
ขอให้สนุกนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์