หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทสรุป ประโยชน์ของ " กันเซแต่ง " ที่ใส่กับ Soluna  (อ่าน 11537 ครั้ง)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 12:29:43 pm »

- เห็นมีหลายคนสงสัยจังเลยว่า  " กันเซ "  มันเอาไว้ทำอะไร ???    
    - กันเซของเดิมติดรถก็มีหนิ ทำไมต้องหาของแต่งมาใส่ ???
    - ใส่แล้วมีประโยชน์อะไร ???
    - กันเซแต่ง มนเอามาจากรถอะไร ทำไมถึงใส่กับ Soluna ของไทยได้ ???

วันนี้ผมจะมาบอกถึงประโยช์และความสำคัญของกันเซ อย่างละเอียดครับผม  เนื่องจากมีเพื่อนๆหลายคนสงสัย  กันเซนั้น ปกติจะมีติดรถมาทุกคัน มันเอาไว้ช่วยในเรื่องการทรงตัว ไม่ให้รถเซ  ถ้าไม่มีกันเซ ก็เหมือนคนไม่มีแรงยืน เซไปเซมา คล้ายคนเมาเหล้า  กันเซนั้นจะมีมากับรถที่ช่วงล่างด้านหลังใช้ระบบคานแข็ง เช่น Toyota Soluna / Nissan sunny B14 / Nissan NV  เป็นต้น

ส่วนกันเซของแต่งนั้น มันต่างจาก กันเซ เดิมตรงที่ มันสามารถปรับขยายได้ เหตุผลที่สามารถปรับได้นั้น คือ เวลารถระบบคานแข็งโหลดเตี้ยลงมา ช่วงล่างแบบคานจะบังคับให้ล้อด้านใดด้านหนึ่ง ยืนออกมา ไม่เสมอกันทั้งสองข้าง ดังนั้น กันเซปรับได้ ซึ่งเป็นของแต่ง จึงทำมาให้พวกขาซึ่งที่ชอบโหลดรถ แต่อยากให้ฐานล้อนั้น สมดุล และ ยื่นออกมาเสมอกัน  เพื่อไม่ให้ล้อในล้อหนึ่ง มันไป ขูดซุ้ม ดัง ฝืดๆ

ผมเองก็เป็นคนนึงที่ใส่กันเซหลังชนิดปรับได้ ซึ่งเป็นของแต่ง ญี่ปุ่น ซึ่งติดมากับรถ Starlet EP82/91 ซึ่งเป็นช่วงล่างเดียวกับ Soluna ของไทยเรานั่นเอง  มันจึงสามารถเอามาใส่กับ Soluna ของไทยได้   ซึ่งเท่าที่ผมใช้มาสักพักใหญ่ ก็ทำให้รู้ว่ามันมีประโยชน์จริงๆ  สามารถปรับตั่งฐานล้อ ให้ยื่นซ้าย-ขวาเท่ากันได้ ในกรณีที่เราโหลดรถลงมา  

" สรุปคือ  ถ้าเรายิ่งโหลดเตี้ยลงมามากเท่าไหร่  ล้อหลังด้านขวานั้นก็จะยิ่งยื่นออกมา ตามกลไกของรถบบช่วงล่างแบบคาน ซึ่งจะทำให้ล้อหลังขวาไปขูดโดนซุ้มเป็นประจำ ถึงแม้ว่าจะพับซุ้มแล้วก็ตาม "

;D ;D ;D

คราวนี้คิดว่าเพื่อนๆคงหายสงสัยกันแล้วว่า มันเอาไว้ทำอะไร จะได้ไม่ต้องเดาผิดๆถูกๆกันต่อไปครับ  ส่วนของนั้น หาได้ตามเซียงกง แต่หายากพอสมควรเลยครับ  ราคาอยู่ประมาณ 1500-2500 บาท

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2010, 01:06:56 am โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
inont23
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 12:44:36 pm »

ความรู้ทั้งนั้นเลย

จงเดินตามความฝันตัวเอง...แต่อย่าไปทำลายความหวังของใคร
al50hiso
เกย์ ขาจร
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:05:06 pm »

ขอบคูณคับ พี่แบ๊ง 

เห็นแต่ง update รถทุกอาทิตย์เลยนะคับ หุๆๆๆ
 ;D

พี่แบ๊ง =แต่งรถทุกอาทิตย์
  ผม  = ซ่อมทุกอาทิตย์

montle
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 01:07:19 pm »

เง้อ มีกันชนมีกันเซ อีก(มีกันและกันด้วย :P)

พี่แบงค์อัพเดทให้ผ่านเอ็มเลยนิ

ขอบคุณมากมายครับ  ;D
"" So_Lu_Na ""
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 02:41:58 pm »

อืมๆๆ กระจ่างเลย  ;D

mspeedways
เกย์ ขาจร
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 06:06:29 pm »

สรุป ใส่ตัวนี้ แร้วรถจาเอียงไปข้างนึงช่ายไหมคับ  ??? :-\

อันเก่าที่ติดรถมาอ่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2010, 09:38:58 pm โดย mspeedways » บันทึกการเข้า
yongyuth
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:41:02 pm »

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับคุณแบงค์  ;D
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 09:30:55 pm »

ยังดีไม่มีกันซึม เนอะ. 55( ล้อเล่นครับ ) ..

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
Pack&Steffi

จิตพิสัย 2

แป็ก..รถ..บอล

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 11:07:53 pm »

กันเซอันนี้คุนbankสั่งทำตามร้านได้มั้ยครับ
ถ้าทำได้จะดีมากกกเลยครับ ;)

ไม่ไหวครับ ซุ้มกินดอกยางทุกวันเลย จะไม่เหลือแล้วครับ
ยิ่งนั่งข้างหลังหลายคนแล้วเนี่ย โดนเต็มๆ :(

S & P เรื่องกิน...เรื่องเที่ยว...เรื่องใหญ่!!!!!
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 12:52:01 am »

ไม่ได้สั่งทำครับ  ต้องหาตามเซียงกงครับผม    แต่เดี๋ยวจะดูๆให้ครับผม
jeabbrumbo
เกย์ ขาจร
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 01:05:35 am »

สุดยอดเลยคับ ความรู้ทั้งนั้น :D
boy na ka

จิตพิสัย 1

เมื่อไหร่ จะแรงซะที

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 01:11:11 am »

อยากได้

พี่อยากลืมดูหั้ยผมด้วยนะ เจอราคาเท่าไรบอกด้วยพี่
bios_m

จิตพิสัย 1

linux_m@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:49:56 am »

น่าทำขายนะครับคุณแบงค์

เครื่องเดิม+เฮด 4-2-1
ล้อ Advan RCII 15 + ยาง 195-50-15
ช่วงล่าง TRD ทั้งชุด เบรค Levin 10.2
เบาะ Impreza
al50++a
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

++วิ่งดีดีนะลูก!!พ่อหมดไปเยอะ..

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 12:12:06 pm »

น่าทำขายเป็นอย่างยิ่งครับ...เพราะรถแต่งในคลับเราส่วนใหญ่ก้อโหลดเกือบทุกคันครับ..แล้วทุกคันก้อเป็นปัญหาเหมือนกันหมด...เชียร์แบงค์ทำขายเลยครับ
Gunners_Al50
เกย์ ขาจร
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 01:24:46 pm »

ขอบคุน สำหรับความรุ้ ที่ไม่เคยรุมาก่อน คร้าบบ

สุดยอดจิงเลย จีเอม เรา เดวต้องจัด โอเชี่ยน สักดอกละมั้ง อิอิอิ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์