หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปล่อยคลัชเกียร์ต่ำแล้วมีเสียงดัง กึก ครับ  (อ่าน 14645 ครั้ง)
rungroj
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:53:40 am »

พอดีอยากจะสอบถาม พี่ ๆ ที่ใช้เกียร์ประปุก กันหนาครับ คือว่า รถผมจะได้ยินทุกเช้าเลยครับผม เวลาปล่อยคลัช เกียร์ 1-3 แล้ว จะมีเสียงดังออกมาจาก ห้องเครื่องครับ เสียงดัง (กึก) เดียว นะครับ เกือบทุกครั้ง ที่ผมปล่อยคลัช แล้วเริ่มหยิบคันเร่ง ครับ แต่ก็ขับได้ปกตินะครับผม เลยอยากจะทราบว่า พี่ ๆ เคย เป็น กัน บ้าง ไหม ครับ แล้ว ปัญหา นี้ แก้ไข ยังไงดีครับ พี่ ผม ไม่สบายใจ เลยครับ พี่ ๆ ครับ   :'( :'( :'(

nnn
sriracha09
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:52:55 pm »

อย่ามองข้ามเรื่องยางแท่นเครื่องนะครับ  ถ้าวิ่งเกินแสนหรือใกล้สองแสนโลควรเปลี่ยน
powertoon
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:45:23 pm »

เป็นเหมือนกันครับอาการเดียวกัน ตอนนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุ และการแก้ไข :'( :
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 03:00:16 pm »

อย่ามองข้ามเรื่องยางแท่นเครื่องนะครับ  ถ้าวิ่งเกินแสนหรือใกล้สองแสนโลควรเปลี่ยน

ยางแท่นเครื่องผม พึ่งเปลี่ยนครับผม จิง ๆ แล้ว เสียง นี้ มัน ดัง นาน พอสมควรแล้วอะครับ ตั้งแต่ก่อนเปลี่ยน อีก ครับผม  :) :) :)

รอท่านอาจารย์ ต่อไป  ;D ;D

nnn
powertoon
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 03:05:35 pm »

จะว่าไปก็เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาครับ ก็ยังไม่หาย รอด้วยคนครับเป็นมานานเหมือนกัน
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 04:25:49 pm »

จะว่าไปก็เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มาครับ ก็ยังไม่หาย รอด้วยคนครับเป็นมานานเหมือนกัน

รอ ผู้รู้ อาจารย์ หรือ พี่ๆ  ท่านใดที่ เคยมีประสบการณ์ มาตอบปัญหา ต่อไป นะครับ เหอ ๆ ;D ;D ;D

nnn
Mr.Tuu
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:03:14 pm »

อาการใกล้เคียงกับของผมครับ คือปล่อยครัช ดังกึกๆ เช่นกัน บวกกับอาการสะท้านในช่วงออกตัว และสะท้าน กับดังกึกๆ เล็กๆ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 1-2-3 ครับ ออกตัวตอนขึ้นเนินยิ่งสะท้าน

จากการสังเกตุ
- เนื่องจากรถผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องของแท้ ทั้ง 3 ตัวเรียบร้อยแล้ว  เลยขอตัดเรื่องนี้ออกไป
- เปลี่ยนผ้าครัช จานครัช ลูกปืนกดครัช ของยี่ห้อ Aisin แล้้ว
- เปลี่ยนเพลาทั้ง 2 เส้นใหม่ๆ แล้วเช่นกัน ( หัวเพลานอกมีปัญหาดังเมื่อแล้วสุด )

สรุปไม่ค่อยหายมีอาการแบบนี้อีก เซ็งมากๆ  สาเหตุที่ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นไปได้ ( ตามความคิด ) คือ

1. ลูกปืนล้อหน้าเสื่อม ฝืด
2. บูชต่างๆ เสื่อม
3. เบ้าหัวโช้คเสื่อม
4. ผ้าครัช ดุ้ง ไม่เรียบ หรือเบี้ยวตอนใส่ประกอบ

แล้วแต่ประเด็นนะครับ  ผมก็ทำไป เดาไปเรื่อยๆ หมดตังค์ไปก็เยอะ เช่นกัน

Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:53:12 pm »

รถผมก็ดังนะครับ เเต่ดังช่วง 1000-1500 Rmp 
เกินนี้ก็เงียบ เลยพยามขับเเบบ ลากรอบๆจัด เอาครับ เงียบเลย อิอิ
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:20:41 am »

อาการใกล้เคียงกับของผมครับ คือปล่อยครัช ดังกึกๆ เช่นกัน บวกกับอาการสะท้านในช่วงออกตัว และสะท้าน กับดังกึกๆ เล็กๆ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 1-2-3 ครับ ออกตัวตอนขึ้นเนินยิ่งสะท้าน

จากการสังเกตุ
- เนื่องจากรถผมเปลี่ยนยางแท่นเครื่องของแท้ ทั้ง 3 ตัวเรียบร้อยแล้ว  เลยขอตัดเรื่องนี้ออกไป
- เปลี่ยนผ้าครัช จานครัช ลูกปืนกดครัช ของยี่ห้อ Aisin แล้้ว
- เปลี่ยนเพลาทั้ง 2 เส้นใหม่ๆ แล้วเช่นกัน ( หัวเพลานอกมีปัญหาดังเมื่อแล้วสุด )

สรุปไม่ค่อยหายมีอาการแบบนี้อีก เซ็งมากๆ  สาเหตุที่ผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นไปได้ ( ตามความคิด ) คือ

1. ลูกปืนล้อหน้าเสื่อม ฝืด
2. บูชต่างๆ เสื่อม
3. เบ้าหัวโช้คเสื่อม
4. ผ้าครัช ดุ้ง ไม่เรียบ หรือเบี้ยวตอนใส่ประกอบ

แล้วแต่ประเด็นนะครับ  ผมก็ทำไป เดาไปเรื่อยๆ หมดตังค์ไปก็เยอะ เช่นกัน

เพิ่มเติม นิดนึง ครับผม ผมเปลี่ยน ลูกปืนล้อหน้า ท้งสองข้าง และ ก็ เปลี่ยนยางรองเบ้าโช๊ค แล้ว ครับ ยังไม่หาย ครับ  ;D ;D
อาการมันยัง เสียงดังเหมือนเดิม เวลา เข้าเกียร์แล้วปล่อยคลัช ช่วงเกียร์ 1-3 ครับ อธิบาย อย่าง ละเอียด เลย แล้วกันนะครับ
คือ เวลา เข้าเกียร์แล้วค่อย ๆ ปล่อยคลัชออกแล้วเริ่มเหยีบคันเร่งครับ พอเริ่มเหยิบคันเร่งปั้บ ก็จะเสียงดัง กึก 1 ครั้ง จากนั้นขับไปได้เรื่อย ๆแต่
ไม่มีเสียงดังแล้วนะครับ จน เราเปลี่ยนเกียร์หรือเหยีบคลัช อีกครั้ง แล้ว ปล่อย ก็ จะดัง อีก เป็นอย่างนี้ เกือบ !! ทุกอย่าง ที่อยู่ ตั้งแต่ เกียร์ 1-3 เลยครับผม ผมขอความกรุณาจากพี่ๆ หรือผู้รู้ทุกท่าน ด้วยนะครับ ผมขับรถแล้วไม่ค่อยสบายใจเลยครับ ขอความขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:27:05 am โดย rungroj » บันทึกการเข้า

nnn
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:25:31 am »

รถผมก็ดังนะครับ เเต่ดังช่วง 1000-1500 Rmp 
เกินนี้ก็เงียบ เลยพยามขับเเบบ ลากรอบๆจัด เอาครับ เงียบเลย อิอิ
ของผมมันจะดังแค่ครั้งเดียว คือ ตอนปล่อยคลัช แล้ว เริ่มเหยีบคันเร่งหนะครับ พอเหยิบคันเร่งจะดัง กึก 1 ครั้ง ครับ

nnn
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:26:37 am »

เสียงมาจากลูกเกียร์  หรือช่วงล่าง   ถ้าเป็นช่วงล่าง ดังจากมุมไหนคับ  ถ้าสังเกตุได้ว่ามาจากมุมไหนของรถยิ่งดีคับ  
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:29:59 am »

เสียงมาจากลูกเกียร์  หรือช่วงล่าง   ถ้าเป็นช่วงล่าง ดังจากมุมไหนคับ  ถ้าสังเกตุได้ว่ามาจากมุมไหนของรถยิ่งดีคับ  

ออกมาจากห้องเครื่อง ฝั่งคนนั่งเลยครับ พี่แบงค์ ครับ  ;D ;D ;D
(มาแล้ว ๆ ท่านอาจารย์) เย้ ๆ ๆ  ;D ;D ;D

nnn
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:34:18 am »

ออกมาจากห้องเครื่อง ฝั่งคนนั่งเลยครับ พี่แบงค์ ครับ  ;D ;D ;D
(มาแล้ว ๆ ท่านอาจารย์) เย้ ๆ ๆ  ;D ;D ;D

เข้าเกียร์ทุกครั้งจะเป็นใช่มั้ยคับ   ไม่เกี่ยวกับวิ่งทางขรุขระแล้วดังใช่มั้ยคับ 
rungroj

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:43:30 am »

เข้าเกียร์ทุกครั้งจะเป็นใช่มั้ยคับ   ไม่เกี่ยวกับวิ่งทางขรุขระแล้วดังใช่มั้ยคับ 
ใช่เลยครับพี่แบงค์ ถนน ปกติ ครับ พี่ เกียร์ 1 2 3 ครับ พี่แบงค์

nnn
oat_soluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:12:57 pm »

ผมก็เป็นครับ เกียร์ 1 2 เวลารอบต่ำ ผมคิดว่าน่าจะมาจากห้องเกียร์ มันตัดต่อกำลังจากคลัช
ผมแก้ด้วยวิธีเล่นคลัชแล้วก็ลากมารอบสูง ไม่มีอาการแน่นอนครับ มันกับเสียงท่อ...มีความสุขก่อนทำงาน ;D
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์