หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเวลาเบาแล้วเครื่องดับ  (อ่าน 3802 ครั้ง)
noiy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 07:12:05 pm »

หลังจากติดแก๊สวิ่งไปประมาณ 900 กม.ไม่มีอะไรแล้วหลังจากนั้น
ขับไปแล้วซักพัก เวลาเบาเครื่องดับเฉยเลย เวลาจอดติดไฟแดงก็ทำท่าจะดับแต่ไม่ดับ
(ติดแบบดูดมา เกียร์ออโต้ ขับในเมืองคอนหวันเสียวโดนจิ้มตูด)
boonsong
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 08:10:10 pm »

เป็นเหมือนกันแต่หายแล้ว เอาไปล้างปีกผีเสี้อ+จูนแก๊สใหม่หายแน่นอน
noiy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 01:30:57 pm »

ขอบคุณที่แนะนำ ไปล้างปีกผีเสื้อมาแล้ว หายแล้ว
รอบเครื่องเดินนิ่ง ช่างเขาคิดราคาแค่ 200 บาทเอง
แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่ม อย่างหมา

pich_uru@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 02:35:02 pm »

ปีกผีเสือ หน้าตาเป็นยังไง เหรอครับ แล้วมันทำหน้าที่อะไร  รบกวนชี้แนะด้วยครับ ของผมก็เป็น ตอนแรกๆนึกว่า รอบไม่เสมอ หรือว่าแกสลงเยอะไปอะไรทำนองนี้อะครับ
แต่พอมาเจอ กระทู้นี้เลย หายสงสัย แต่อยากทราบรายละเอียดอีกนิดครับ รบกวนด้วยครับพี่ๆๆ
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 03:30:45 pm »

ไม่แพง ดีเลยคับ
แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่ม อย่างหมา

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:28:29 am »

พอล้างปีกผีเสือแล้ว ต้องจูนใหม่อีก ครั้งหรือป่าวครับ  ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าปีกผีเสือมันอยู่ตรงใหน ทำหน้าที่อะไร  แต่ตอนนี้พอทราบแล้วครับขอบคุณกระทู้ต่างที่ให้ความรู้ด้วยนะคร๊าบ
แหลมสิงห์
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:28:07 pm »

ล้างเองเลยคับ ตอนแรกผมไม่รู้จักปีกผีเสื้อ กลัว ล้างแล้วใส่ เครื่องไม่เหมือนเดิม แต่พอไปอ่านกระทู้ที่พี่ๆเค้า นำมาลง  อ่านแล้วลองทำตาม ได้คับ
เครื่องวิ่งได้ปกติก ไม่กระตุก หาย                                 

(แต่อยาก ตั้งวาวล์ใหม่) เพื่อวาวล์ยัน อะคับ อ่านมาจากกระทู้ พี่ๆเค้า   เลยเอามาฝากคับ
เพื่อเป็นประโยชน์
อาการวาวล์ยันครับ

1. รอบเดินเบา เครื่องยนต์จะสั่นตลอดเวลา และรอบสวิงไปมา ในขณะไม่มีโหลดแอร์
2. เมื่อคอมแอร์เริ่มทำงาน รอบเครื่องยนต์ จะตกลงไปถึงประมาณ 600 RPM พร้อมอาการเครื่อง กระตุก เหมือนจะดับ บางครั้งมีอาการเหมือนเครื่องเขก ร่วมด้วย
3. ขณะจอดรถติดไฟแดง จะไม่สามารถค้างเกียร์ที่ D ได้ รอบเครื่องจะตกไปที่ 600 RPM พร้อม กับอาการเครื่องสั่นตลอดเวลา อาการจะแย่มากขึ้นเมื่อมีโหลดแอร์เข้ามาร่วมด้วย
ลักษณะการสั่นจะเหมือนยางแท่นเครื่องหมดอายุ แต่ตรวจสอบแล้วไม่ใช่
4. ในส???าวะการจราจร แบบเคลื่อนตัวได้ สลับหยุดนิ่ง จะไม่สามารถปล่อยให้รถไหลได้ ต้องเหยียบ คันเร่งช่วยตลอด
5. หากสตาร์ทเครื่องยนต์ ขณะเครื่องเย็น จะได้ยินเสียงเหมือนวาล์วดังทำงานอย่างชัดเจน (เสียงดัง แกร่ก ๆ ๆ ๆ) และจะหายไปเมื่อเครื่องยนต์เข้าสู่อุณห???ูมิทำงานปรกติ
6. ทดสอบเอามืออังท่อไอเสีย พบว่าการคายไอเสียมีลักษณะผิดปรกติ คือ ไอเสียออกมาเป็นลูก ๆ แทนที่จะออกมาแบบเป็นสายต่อเนื่องกัน รวมถึงปลายท่อไอเสีย จะสั่น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์