หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุสื่อสาร และ รหัส ว.แดง  (อ่าน 50560 ครั้ง)
ลุงเกียรติ_
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 3

คนธรรมดา เดินดิน กินข้าวแกง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 10:55:08 pm »

ทีมผม  ว.600  จะแทนเมียครับ  ก๊ากๆๆๆๆๆๆ

.........ก็เพื่อลูกและเมีย  แค่นั้นเอง..........
...คนที่ไม่ผิด  คือคนที่ไม่ลงมือทำอะไรเลย...
spyza108
เกย์ ขาจร
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:30:02 am »

ไม่ได้ใช้ว่าจะซื้ออยู่ ::)
AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:14:55 pm »

สรุปว่า
จะต้องไปแจ้งขอใบอนุญาต วิทยุสื่อสาร ไม่ว่า จะสีดำ หรือ สีแดง ที่กรมไปรษณีย์โทรเลข
ก็เลยขอใบ ของ ว.แดง มาด้วยเลย (ค่าธรรมเนียม 535บาท)
อะไรที่ถูกกฎหมายจะดีที่สุด

เอกสารที่ใช้ในการขออนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสารกับ กทช.
  เมื่อซื้อวิทยุแล้วจะต้องขอใบอนุญาตใช้วิทยุสื่อสาร  การขออนุญาตจากกรมไปรษณีย์โทรเลข เรียกว่า ?ใบอนุญาต? ซึ่งค่าใบอนุญาตเครื่องละ 535 บาท (รวม???าษี 7%) ใช้ได้ตลอดอายุของเครื่อง เอกสารที่ใช้ในการขออนุญาต  มีดังนี้
เอกสารประกอบการขอใบอนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสาร
     กรณีเป็นบุคคลธรรมดา เอกสารที่ต้องใช้ดังนี้
    1)  สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน    พร้อมลงชื่อ 1 ใบ
    2)  สำเนาทะเบียนบ้าน  พร้อมลงชื่อ 1 ใบ (ด้านที่มีบ้านเลขที่ และชื่อผู้ซื้อเครื่อง)
    3)  กรอกแบบฟอร์มคำร้อง ฉก. 2 (กทช.)  จำนวน 1 ฉบับ
    4)  ลงชื่อช่องผู้มอบอำนาจ (หนังสือมอบอำนาจ)
         ในกรณีให้บุคคลหรือร้านค้าดำเนินการให้ พร้อมติดอากรแสตมป์ 10 บาท
    5)  แจ้งหมายเลข ป.ท. วิทยุสื่อสาร (หมายเลขที่มีสัญลักษณ์รูปครุฑ)
    6)  ค่าใบอนุญาต 535 บาท/ต่อเครื่อง

วิทยุเครื่องแดงขาดใบอนุญาตปรับ 1 แสนบาท
      จากข้อมูลของสำนักงานกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ นับจากเดือนกันยายน 2548 ย้อนกลับไป5 ปี มียอดนำเข้าของเครื่องวิทยุสื่อสาร กว่า 6 แสนเครื่อง แต่มียอดการขายขอใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุสื่อสารเพียงประมาณ 1 แสนเครื่องเท่านั้น
      นายประทีป สังข์เที้ยม   พนักงานปฏิบัติงานขั้นสูง สำนักงาน กทช.จึงฝากเตือนนักวิทยุ???าคประชาชนที่ใช้เครื่องแดง CB245
ว่าให้มาขอใบอนุญาตมีใช้ จาก กทช. หรือให้ร้านค้าเป็นตัวแทนดำเนินการได้ ซึ่ง เครื่องวิทยุใดๆ นั้น เนื่องจากการใช้วิทยุสื่อสารโดยไม่มีใบอนุญาตนั้น มีความผิดพลาดตามมาตรา 23 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1 แสนบาทหรือจำคุกไม่เกินห้าปีหรือทั้งจำทั้งปรับตามพ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498จึงอยากจะขอเตือนผู้ใช้วิทยุสื่อสารประชาชน CB245 ในขณะนี้หากท่านไม่มีใบอนุญาตมีใช้ให้มาขออนุญาตที่ กทช. ทำให้ถูกต้องถูกกฎหมายดีกว่าถูกจับปรับมันไม่คุ้ม?หรือให้ร้านค้าที่ท่านซื้อสินค้าเป็นผู้ดำเนินการให้ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2011, 01:11:46 am โดย AL-50Girl » บันทึกการเข้า

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 12:15:23 pm »

สรุปว่า
จะต้องไปแจ้งขอใบอนุญาต วิทยุสื่อสาร ไม่ว่า จะสีดำ หรือ สีแดง ที่กรมไปรษณีย์โทรเลข
ก็เลยขอใบ ของ ว.แดง มาด้วยเลย (ค่าธรรมเนียม 500 บาท)
อะไรที่ถูกกฎหมายจะดีที่สุดครับ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
krit
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 0

กฤษฏ์ NONTHABURI ZONE 086 - 999 - 3797

mrparid@hotmail.com
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 06:17:26 pm »

ถูกต้องแล้วครับผม จดทะเบียนให้เรียบร้อย ไปไหนไม่ต้องกลัว เวลาต.ร ตั้งด่าน

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 10:20:30 pm »

ระยะของสัญญาณมันไกลมั๊ยคับแล้วถ้าซื้อต้องไปขออะไรรึเปล่า สนใจเหมือนกัน  :)

ถ้าไม่มีเสาที่รถ ไม่เกิน 3 กิโล (จากที่เคยใช้แบบชัดๆๆ นะ แต่เกินได้ อาจจะไม่ชัดค่ะ ถ้าขับตามกัน แต่ว่าถ้าอยู่บ้าน ก็ขึ้นอยู่กับสถานที่โล่งและการรับส่ง-สัญญาณค่ะ

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 10:20:56 pm »

ถูกต้องแล้วครับผม จดทะเบียนให้เรียบร้อย ไปไหนไม่ต้องกลัว เวลาต.ร ตั้งด่าน

คับผม

Mario Land

จิตพิสัย -1

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:26:08 pm »

เยอะ จำไม่หมด ปวดหัว  ???
Mario Land

จิตพิสัย -1

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 10:30:05 pm »

พวกพี่พูดเล่นกันช่องไหนอ่ะคับ บ้านอยู่แถวไหนคับ จาได้คำนวนถูก ว่าถึงไม๊คับ
tudtu912
อย่าทำให้ตัวเองเป็น???าระของคนอื่น
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 0

หวัดดีครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:11:13 am »

ช่อง4บางขุนพรหมครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 11:44:44 am »

ช่อง4บางขุนพรหมครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

GATE

แพท
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 02:19:36 am »

ผมมีแต่สีดำเดียวผมเอาสีแดงพ่นเอาได้ใหมครับ (มาเเซวเล่นนะครับ  ;D)

* E22CZR.jpg (242.16 KB, 1000x750 - ดู 304 ครั้ง.)
แพท
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 02:34:10 am »

เครื่องแดงบางรุ่นกำลังส่งแค่ 0.5-1 watt ไม่ต้องออกใบอนุญาติครับ แต่ถ้ากำลังส่งเกินกว่านั้น (แต่ไม่เกิน 5 watts สำหรับเครื่อง Handy) ต้องขอใบอนุญาติให้ใช้เครื่องวิทยุคมนาคมครับ

ส่วนเครื่องดำของ VR เครื่อง Handy กำลังส่ง 5 Watts เคริ่อง Mobile กำลังส่ง 10 Watts (แต่ส่วนมากจะเกินทั้งนั้นครับ  มันมาจากโรงงานก็เกินมาแล้วครับ ส่วนมากจะ 10+++++ อิอิอิอิ) ต้องสอบ หรือ อบรมและสอบ ก่อนครับ  เมื่อสอบได้และได้รับใบประกาศนียบัตรแล้วจึงนำไปทำเรื่องขอ "นามเรียกขาน หรือ Call Sign" ซึ่งทาง สกทช. ท่านจะเป็นผู้กำหนดมาให้เราครับ  ไปสอบกันเยอะๆครับ มีติดรถไว้มีประโยชน์ เดินทางไกลก็คุยกันได้ผ่านระบบทวนสัญญาณ Repeter ของแต่ละจังหวัด (ผมเคยขับรถอยู่ลำปาง คุยกับเพื่อนสมาชิกขับรถอยู่ชัยนาท ผ่าน Repeater พิษณุโลก) คุยกันไปได้เรื่อยๆแก้ง่วงครับ......มาเชียงใหม่เชิญ Contact ผมได้ที่ 144.600MHz. With The Group ดอกงิ้วงาม เชียงใหม่นะครับ

QRU 73&88  HS5KLM

อิอิ
ไว้ผมขอนุญาติขึ้นเสาได้ก่อนงับจะล่อขึ้นเเบบส่งได้ทั้งประเทศเยย อิอิ

ถ้าเป็นนักวิทยุสมัคเล่นใช้computerคุยก็ได้ครับคุยได้ทั่วโลกเลยนะโดยใช้โปรแกรมEcholink (QRU 73 E22CZR)  :P

* E22CZR.jpg (242.16 KB, 1000x750 - ดู 360 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 02:36:18 am โดย แพท » บันทึกการเข้า
แพท
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 03:37:23 am »

ผมสอบถามไปที่กรมไปรษณีแล้วครับเสีย500บาทต้องขอครับเปรียบเหมือนปืนครับจดทะเบียนด้วยครับผมว่าชวนกานไปสอบดีกว่าผมสอบมาหลายครังแล้วไม่ได้อะ

อ้าวหรอค่ะ แล้วทำไมแฟนบอกว่า เครื่องสีแดง ใช้แบบชิวๆๆ ได้ก่อน ไม่ต้องสอบหรือจดทะเบียนนะค่ะ
นอกจากเครื่องสีดำที่ได้จะต้องมีใบจาก กรมฯ ที่ถูกต้องก่อนถึงจะไปซื้อเครื่องสีดำได้ใช่นี่ค่ะ เห็นแฟนเพิ่งไปจัดมาในส่วนราชการ 6 เครื่องค่ะ

เดี่ยวต้องปลุกมาถามใหม่ มีข้อสงสัยอีกแล้วค่ะ

อันนี้น้องหาข้อมูลมา ไม่รู้จะใช่เปล่า ฝากพี่โจพิจารณาในฐานะสีกากีด้วยค่ะ (ขอโทษถ้าพิมพ์ไม่เหมาะสม)

ถ้า ว.แดง ซึ่งมีความถี่ที่ 245 Mhz เป็นความถี่ย่านประชาชนครับไม่ต้องสอบ ไม่ต้องขอใบอนุญาตครับ มี 80 ช่องหลัก 1 ช่องหลักมี 50 ช่องย่อย
ถ้า ว.ดำ  ซึ่งจะใช้ในหน่วยงานราชการต่างๆ เช่น ตำรวจ เทศบาล ครับ แต่ถ้าบุคคลทั่วไปจะใช้ต้องไปสอบครับ(VR)ถ้าสอบผ่านก็จะไบรับใบอนุญาตใช้และ พกพา และก็จะได้คอนไซย์มา(ชื่อ/รหัสที่ใช้แทนัวเรา)เช่นHS-----E หรือ E20EJX อ่านว่า เอ็กโค่ ทู ซีโร่ เอ็กโค่ จูเรียส เอ็กเรย์ ประมาณนี้100WATT

มาเสิมนิดนะครับเผื่อว่าเพื่อนๆๆอยากรู้ นามเรียกขานของนักวิทยุสมัครเล่น ใช้เป็น phonetic มีหลายแบบ แต่ที่นิยมมี2แบบด้วยกัน คือ US กับ UK
US คือแบบที่นักวิทยุสมัครเล่นและวิทยุการบินใช้กันส่วนแบบ UK คือแบบที่สายการบินโรงแรมและท่องเที่ยวใช้กัน
(ผมโชคดีหน่อยเพราะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นและดันทำงานสายโรงแรมท่องเที่ยวเลยได้ใช้ทั้ง2อย่างเลย)  :P
แบบUSคือ
 A=AL FAH=อัลฟ่า
 B=BRAH VOH=บราโว่
 C=CHAR LEE OR SHAR LEE=ชาลี
 D=DELL THA=เดลต้า
 E=ECH OH=เอ็คโค่
 F=FOKS TROT=ฟอกซ์ทรอต
 G=GOLF=กอล์ฟ
 H=HOH TEL=โฮเทล
 I=IN DEE AH=อินเดีย
 J=JEW LEE ETT=จูเลียต
 K=KEY LOH=คีโล
 L=LEE MAH=ลีม่า
 M=MIKE=ไม้ค์
 N=NO VEM BER=โนเวมเบอร์
 O=OSS CAH=ออสก้า
 P=PAH PAH=ปาป้า
 Q=KEH BECK=คีเบค
 R=ROW ME OH=โรมิโอ
 S=SEE AIR RAH=เซียร์ร่า
 T=TANG GO=แทงโก้
 U=YOU NEE FORM OR OO NEE FORM=ยูนิฟอร์ม
 V=VIK TAH=วิคต้า
 W=WISS KEY=วิสกี้
 X=ECKS RAY=เอ็กซเรย์
 Y=YANG KEY=แยงกี้
 Z=ZOO LOO=ซูลู

แบบUKคือ
A = ABLE (เอเบิ้ล)
B = BAKER (เบเคอร์)
C = CHARLIE (ชาร์ลี)
D = DOG (ด๊อก)
E = EASY (อีซี่)
F = FOX (ฟ็อกซ์)
G = GEORGE (จอร์จ)
H = HOW ( ฮาว)
I = ITEM (ไอเท็ม)
J = JIMMY (จิมมี่)
K = KING (คิง)
L = LOVE (เลิฟ)
M = MIKE (ไมค์)
N = NANCY (แนนซี่)
O = OBO (โอโบ้)
P = PETER (ปีเตอร์)
Q = QUEEN (ควีน)
R = ROGER (โรเจอร์)
S = SUGAR (ซูก้าร์)
T = TAIR (แทร์)
U = UNCLE (อังเคิ่ล)
V = VICTOR (วิคเตอร์)
X = X-RAY (เอ็กซ์เรย์)
Y = YORK (โยร์ค)
Z = ZEBRA (ซีบร้า)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2011, 03:41:46 am โดย แพท » บันทึกการเข้า
JESSE JAN
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

juapong@hotmail.com
« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 06:03:17 am »

ขอเล่นด้วยคนดิ๊....สมัยก่อนทำร่วมกตัญญู ใช้บ่อยเลย ;D

เดิมๆ......
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9   ขึ้นบน
  พิมพ์