หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุสื่อสาร และ รหัส ว.แดง  (อ่าน 50255 ครั้ง)
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:05:30 pm »

เครื่องแดงบางรุ่นกำลังส่งแค่ 0.5-1 watt ไม่ต้องออกใบอนุญาติครับ แต่ถ้ากำลังส่งเกินกว่านั้น (แต่ไม่เกิน 5 watts สำหรับเครื่อง Handy) ต้องขอใบอนุญาติให้ใช้เครื่องวิทยุคมนาคมครับ

ส่วนเครื่องดำของ VR เครื่อง Handy กำลังส่ง 5 Watts เคริ่อง Mobile กำลังส่ง 10 Watts (แต่ส่วนมากจะเกินทั้งนั้นครับ  มันมาจากโรงงานก็เกินมาแล้วครับ ส่วนมากจะ 10+++++ อิอิอิอิ) ต้องสอบ หรือ อบรมและสอบ ก่อนครับ  เมื่อสอบได้และได้รับใบประกาศนียบัตรแล้วจึงนำไปทำเรื่องขอ "นามเรียกขาน หรือ Call Sign" ซึ่งทาง สกทช. ท่านจะเป็นผู้กำหนดมาให้เราครับ  ไปสอบกันเยอะๆครับ มีติดรถไว้มีประโยชน์ เดินทางไกลก็คุยกันได้ผ่านระบบทวนสัญญาณ Repeter ของแต่ละจังหวัด (ผมเคยขับรถอยู่ลำปาง คุยกับเพื่อนสมาชิกขับรถอยู่ชัยนาท ผ่าน Repeater พิษณุโลก) คุยกันไปได้เรื่อยๆแก้ง่วงครับ......มาเชียงใหม่เชิญ Contact ผมได้ที่ 144.600MHz. With The Group ดอกงิ้วงาม เชียงใหม่นะครับ

QRU 73&88  HS5KLM

อิอิ
ไว้ผมขอนุญาติขึ้นเสาได้ก่อนงับจะล่อขึ้นเเบบส่งได้ทั้งประเทศเยย อิอิ
AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:04:00 pm »

2,xxx แถมเสาปรับได้อีกคะ

* 2011-04-25 20.57.46.jpg (896.43 KB, 2048x1536 - ดู 391 ครั้ง.)

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:05:10 pm »

เครื่องแดงบางรุ่นกำลังส่งแค่ 0.5-1 watt ไม่ต้องออกใบอนุญาติครับ แต่ถ้ากำลังส่งเกินกว่านั้น (แต่ไม่เกิน 5 watts สำหรับเครื่อง Handy) ต้องขอใบอนุญาติให้ใช้เครื่องวิทยุคมนาคมครับ

ส่วนเครื่องดำของ VR เครื่อง Handy กำลังส่ง 5 Watts เคริ่อง Mobile กำลังส่ง 10 Watts (แต่ส่วนมากจะเกินทั้งนั้นครับ  มันมาจากโรงงานก็เกินมาแล้วครับ ส่วนมากจะ 10+++++ อิอิอิอิ) ต้องสอบ หรือ อบรมและสอบ ก่อนครับ  เมื่อสอบได้และได้รับใบประกาศนียบัตรแล้วจึงนำไปทำเรื่องขอ "นามเรียกขาน หรือ Call Sign" ซึ่งทาง สกทช. ท่านจะเป็นผู้กำหนดมาให้เราครับ  ไปสอบกันเยอะๆครับ มีติดรถไว้มีประโยชน์ เดินทางไกลก็คุยกันได้ผ่านระบบทวนสัญญาณ Repeter ของแต่ละจังหวัด (ผมเคยขับรถอยู่ลำปาง คุยกับเพื่อนสมาชิกขับรถอยู่ชัยนาท ผ่าน Repeater พิษณุโลก) คุยกันไปได้เรื่อยๆแก้ง่วงครับ......มาเชียงใหม่เชิญ Contact ผมได้ที่ 144.600MHz. With The Group ดอกงิ้วงาม เชียงใหม่นะครับ

QRU 73&88  HS5KLM

ขอบคุณนะค่ะ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:07:02 pm »

แล้วสรุปว่ามีใครสนใจที่ใช้ว.หรือเปล่าจะไดจัดซื้อ....คุณส้มหาช่วงความถี่ว่าจะใช้ช่องไหนเอาช่องที่ไม่มีใครใช้แล้วเราก็เลือกช่องนั้นจะได้ตั่งนามเรียกขานอะครับ...ตัวตั่งตัวหายไปไหนเนียออกมารายงานด้วยครับผม

เงียบไปหมดเลย แต่ถ้าได้ใช้แล้วถือว่าคุ้มมากค่ะ กดโทรศัพท์อันตราย

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:08:26 pm »

อยากได้ครับต้องไปจัดซักตัว วันนั้นคุณส้มโอถืออยู่ตัวเล็กสวยดี ซื้อที่ไหนอะ พี่โจ คุณส้มโอ

??? ??? ??? ???

??? ??? ??? ???

อยากเห็น วิทยุของพี่ส้มโอจัง เพื่อนสมาชิกบอกว่าสวยดี   ;D

* 2011-04-25 20.57.46.jpg (896.43 KB, 2048x1536 - ดู 450 ครั้ง.)

krit
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 0

กฤษฏ์ NONTHABURI ZONE 086 - 999 - 3797

mrparid@hotmail.com
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:30:19 am »

สวยจริง ๆ ครับพี่ส้ม  ;D

krit

จิตพิสัย 0

กฤษฏ์ NONTHABURI ZONE 086 - 999 - 3797

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:37:35 am »

เพิ่มเติม เครื่องแดงนั้น ถ้าจะให้ถูกต้อง ควรจะขออนุญาติให้ใช้ และถ้าต้องการติดตั้งเสาที่บ้าน หรือ ที่รถ ก็ต้องขออนุญาติด้วยนะครับ ถึง เจ้าหน้าที่จะไม่เคร่งครัง แต่ถ้าเอาจริง ๆ มีโทษเท่ากับ การมีอาวุธปืน( ไม่มีทะเบียน ) ไว้ในครอบครอง  ;D

krit

จิตพิสัย 0

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:30:57 pm »

ป๋ากริตค่าๆๆๆยืมใช้สักอันสิ ว.แดง ;D ;D ;D

ได้ครับ แต่มาเอาที่นนท นะ แถมเลี้ยงข้าวด้วย 1 มื้อ ดูหนัง 1 รอบ OK เปล่า

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:38:00 pm »

เพิ่มเติม เครื่องแดงนั้น ถ้าจะให้ถูกต้อง ควรจะขออนุญาติให้ใช้ และถ้าต้องการติดตั้งเสาที่บ้าน หรือ ที่รถ ก็ต้องขออนุญาติด้วยนะครับ ถึง เจ้าหน้าที่จะไม่เคร่งครัง แต่ถ้าเอาจริง ๆ มีโทษเท่ากับ การมีอาวุธปืน( ไม่มีทะเบียน ) ไว้ในครอบครอง  ;D

รับทราบค่ะ แต่ก่อนรถน้องก็มีเสาเต็มไปหมด ถอดเก็บหมดแล้ว ยังเป็นรอยที่สปอยเลอร์อยู่เลยค่ะ  ขอบคุณท่านพี่ทุกท่านค่ะ

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:39:23 pm »

แล้วลองหรือยังว่าใช่รับได้ไกลกี่กิโลครับ....แล้วใส่เสาที่รถหรือยังครับ

ก็ถ้าจากเซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ ที่โล่งแจ้ง ได้ถึง TOT หลักสีอะ ประมาณ 3 โลเองครับ แบบไม่มีเสานะค่ะ ถ้่ามีเสายังไม่ได้ลองค่ะ

AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 10:42:01 pm »

ป๋ากริตค่าๆๆๆยืมใช้สักอันสิ ว.แดง ;D ;D ;D

ได้ครับ แต่มาเอาที่นนท นะ แถมเลี้ยงข้าวด้วย 1 มื้อ ดูหนัง 1 รอบ OK เปล่า

ของพี่กฤษ มีเพียบเลย รถพี่กฤษ มีเสา ว. ด้วย พี่กฤษ ไม่ธรรมดานะเนี่ย วันหลังพาน้องไปเล่น BB Gun บ้าง น่าจะประหยัดเงินหน่อยชะมะ

krit

จิตพิสัย 0

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:15:38 pm »

ของพี่กฤษ มีเพียบเลย รถพี่กฤษ มีเสา ว. ด้วย พี่กฤษ ไม่ธรรมดานะเนี่ย วันหลังพาน้องไปเล่น BB Gun บ้าง น่าจะประหยัดเงินหน่อยชะมะ

ยินดีครับสมาชิกท่านใดสนใจเล่น BBGUN มีสนามให้เล่นฟรี แต่ปืนกันหน้ากากต้องหาครับ

Sir.J3enzForSpeed
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

So][unA

qwerty81133@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:32:04 am »

ระยะของสัญญาณมันไกลมั๊ยคับแล้วถ้าซื้อต้องไปขออะไรรึเปล่า สนใจเหมือนกัน  :)
AL-50Girl

จิตพิสัย 20

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 01:47:44 am »

ระยะของสัญญาณมันไกลมั๊ยคับแล้วถ้าซื้อต้องไปขออะไรรึเปล่า สนใจเหมือนกัน  :)

เครื่องแดง วัตต์ไม่เกินไม่ต้ิงขอก็ได้คะ

ลุงเกียรติ_

จิตพิสัย 3

คนธรรมดา เดินดิน กินข้าวแกง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 06:23:34 am »

สนใจครับ  แต่ไม่ซื้อ  เวลาไปมิตติ้ง  จะแฮ๊ปที่ทำงานไป 5555

.........ก็เพื่อลูกและเมีย  แค่นั้นเอง..........
...คนที่ไม่ผิด  คือคนที่ไม่ลงมือทำอะไรเลย...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 9   ขึ้นบน
  พิมพ์