หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการเลื้อยตลอด  (อ่าน 9641 ครั้ง)
wutti
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 12:18:38 am »

รถผมท้ายหยดน้ำพวงมาลัยเพาเวอร์.....มีอาการเลื้อยไปทางซ้าย(พวงลัยเลื้อยไปขวา)(ไม่แน่ใจว่าใช้ศัพถูกเปล่า)ในขณะรถเลี้ยวออกจากซอยหรือขณะยูเทินกลับรถแล้วเร่งเครื่องออกทางตรงจะมีอาการแบบนี้ตลอดฺ   เข้าอู่เปลี่ยนชุดช่วงล่างไปหลายรายการ(เว้นแต่ ลูกหมากปีกนกล่าง) พร้อมตั้งศูนย์....แต่  อาการก็ยังเลื้อยเหมือนเดิม? งง ,..เซ็งสุดๆ  )/// รบกวนพี่ๆเพื่อนๆในคลับ ช่วยวิเคระห์ให้หน่อยว่าปัญหาเกิดจากอะไร?ควรเปลี่ยนอะไรเพิ่มครับ? ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

***   เพิ่มเติมครับ    เวลาเบรคเเละเวลาจ้ำลูกระนาด ก็ปกติไม่เลื้อยไม่ดึง   ช่างที่อู่สงสัยที่ชุดพวงมาลัยเพาเวอร์ ?  น้ำมันในกระปุกก็ปกติ(เปลี่ยนถ่ายแล้ว)ปั้มเพาเวอร์มีซึมๆบ้างเล็กน้อยตามอายุ  เลี้ยวซ้ายขวาเข้าโค้งก็ปกติ   ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 10:43:25 am โดย wutti » บันทึกการเข้า
kanphoo
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 12:12:23 pm »

เออ ผมก็เป็นนิดๆเหมือนกันครับ
tatchai
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 2

โซลูน่า สีบรอนซ์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 05:35:16 pm »

เบื้องต้นอยากให้ลองเปลี่ยนชุดช่วงล่างทั้งหมดก่อนครับ ลูกหมากและบูท ยกชุด แล้วลองถ่วงล้อตั้งศูนย์ดูครับ

wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 09:32:59 pm »

เบื้องต้นอยากให้ลองเปลี่ยนชุดช่วงล่างทั้งหมดก่อนครับ ลูกหมากและบูท ยกชุด แล้วลองถ่วงล้อตั้งศูนย์ดูครับ
ตอนนี้เปลี่ยน   ชุดช่วงล่างทุกจุดแล้ว พร้อมตั้งศูนย์   ลองทดสอบ  เลี้ยวกลับแล้วเร่งออกตัว ก็ยังมีอาการโยน เลื้อยเช่นเคย;;;;;เซงสุดๆ  ล่าสุดซื้อชุดแร็คพวงมาลัยเพาเวอร์มือสองมาเปลี่ยน (ตามที่ช่างแนะนำ)   ผล   อาการ  โยน,เลื้อยเช่นเคยฺ;;;;;  superเซงๆๆๆๆๆๆๆ   ตอนนี้ช่างแนะนำให้ลองเปลี่ยน  ยอยพวงมาลัย ?  ?ท่านใดเคยซ่อมอาการแบบนี้  .,,,,,ขอคำแนะนำหน่อย,,,,,,,,
komn1911
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 08:44:59 am »

ช๊อคอัพเปลี่ยนหรือยังครับ
wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 08:23:52 pm »

ช๊อคอัพเปลี่ยนหรือยังครับ
     ขอบคุณครับ   เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าหรือยกชุดครับ?  เดี๋ยวจะลองดู ครับ"
komn1911
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:44:05 am »

ขอบคุณครับ   เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าหรือยกชุดครับ?  เดี๋ยวจะลองดู ครับ"

ลองให้ช่างเก่งๆเช็คช๊อคอับดูก่อนครับ ว่าส???าพปกติหรือเปล่า ถ้ายังทำงานปกติ ซ้ายขวาแข็งเท่ากัน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
เคยเจอที่ช๊อคอับสองข้างแข็งไม่เท่ากัน รถมันจะร่อนๆ ไม่ค่อยนิ่งครับ
wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2018, 11:33:20 am »

ลองให้ช่างเก่งๆเช็คช๊อคอับดูก่อนครับ ว่าส???าพปกติหรือเปล่า ถ้ายังทำงานปกติ ซ้ายขวาแข็งเท่ากัน ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
เคยเจอที่ช๊อคอับสองข้างแข็งไม่เท่ากัน รถมันจะร่อนๆ ไม่ค่อยนิ่งครับ
   ครับ รถจะมีอาการ ดึงซ้ายตลอดจากความรู้สืกบางครั้งวิ่งเร็วๆรู้สึกหน้าลอยๆครับ
อายุโช็คใช้มาประมาณ5ปีและเป็นคนขับหนัก คิดว่าคงต้องเปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ
wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 09:05:49 pm »

ครับ รถจะมีอาการ ดึงซ้ายตลอดจากความรู้สืกบางครั้งวิ่งเร็วๆรู้สึกหน้าลอยๆครับ
อายุโช็คใช้มาประมาณ5ปีและเป็นคนขับหนัก คิดว่าคงต้องเปลี่ยนใหม่ยกชุดครับ

ล่าสุด  .....เปลี่ยนโช๊ค+สปริง+เบ้าโช๊ค+ยางกันฝุ่น   ยกชุดหน้าหลัง*****(ช่างไม่ตั้งศูนย์ให้/ไม่เทส/บอกว่าo.k****ขับกลับบ้าน(ลองเทสไปในตัว)////////ผลที่ได้คือ .....อาการเดิมๆเวลาเลี้ยวกลับรถแล้วเร่งทางตรงเวลาผ่อนคันเร่งรถจะมีอาการโยน/ดึงซ้ายและพวงมาลัยจะดึง/หมุนไปทางขวา....เป็นแบบนี้ตลอด(ลองอยู่หลายครั้ง)?????????เซงมากๆๆๆๆๆ-----เริ่มท้อนิดๆ ( หมดไปเยอะ) ////ไม่รู้จะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์หรือเปล่า? **ตอนนี้คิดจะลองถอดค้ำปีกนกล่างและค้ำโช๊คออก**ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ฝากขอแชร์ขอมูลหน่อยครับ,,,,,,,,,,,,,ขอบพระคุณอย่างสูงครับ,,,,,,,,,,,
komn1911
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 11:35:38 am »

[/quote]ล่าสุด  .....เปลี่ยนโช๊ค+สปริง+เบ้าโช๊ค+ยางกันฝุ่น   ยกชุดหน้าหลัง*****(ช่างไม่ตั้งศูนย์ให้/ไม่เทส/บอกว่าo.k****ขับกลับบ้าน(ลองเทสไปในตัว)////////ผลที่ได้คือ .....อาการเดิมๆเวลาเลี้ยวกลับรถแล้วเร่งทางตรงเวลาผ่อนคันเร่งรถจะมีอาการโยน/ดึงซ้ายและพวงมาลัยจะดึง/หมุนไปทางขวา....เป็นแบบนี้ตลอด(ลองอยู่หลายครั้ง)?????????เซงมากๆๆๆๆๆ-----เริ่มท้อนิดๆ ( หมดไปเยอะ) ////ไม่รู้จะเกี่ยวกับการตั้งศูนย์หรือเปล่า? **ตอนนี้คิดจะลองถอดค้ำปีกนกล่างและค้ำโช๊คออก**ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ฝากขอแชร์ขอมูลหน่อยครับ,,,,,,,,,,,,,ขอบพระคุณอย่างสูงครับ,,,,,,,,,,,
[/quote]

ตอนเร่งคันเร่งไม่มีอาการหรือครับ เป็นเฉพาะตอนถอนคันเร่งหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นเฉพาะตอนถอนคันเร่ง เป็นไปได้ว่าเบรคติดข้างใดข้างนึง (ไม่รู้ว่าเช็คหรือยังนะครับ)
ปล. รถคงไม่เคยชนมาจนศูนย์เสียนะครับ
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 01:29:54 am »

ของผมเวลาวิ่งลุยขี้โคลนหรือวิ่งผ่านถนนที่กำลังทำทาง (ดินสีแดงๆ) ก็มักมีอาการเลื้อย
แต่วิ่งผ่านสักพัก (ล้อสะอาด) อาการนี้ก็หาย ... แนะนำลองสลับยาง + ตั้งศูนย์ ดูก่อนครับ

Service  Engineer
wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2018, 12:16:48 pm »

ของผมเวลาวิ่งลุยขี้โคลนหรือวิ่งผ่านถนนที่กำลังทำทาง (ดินสีแดงๆ) ก็มักมีอาการเลื้อย
แต่วิ่งผ่านสักพัก (ล้อสะอาด) อาการนี้ก็หาย ... แนะนำลองสลับยาง + ตั้งศูนย์ ดูก่อนครับ
           เปลี่ยนยางชุดใหม่พร้อมตั้งศูนย์.    ออกจากร้านยางลองเทส. ผล ก็ยังโยน/ดึง/เลื่อยไปทางซ้าย/พวงมาลัยหมุนขวา เหมือนเดิม  ( ถ้ากลับรถแล้วออกตัวช้าๆจะไม่ค่อยแสดงอาการ. ..ถ้ากลับรถแล้วออกตัวแรงๆ จะแสดงอาการชัดเจน)?#####เซงสุดๆ
watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 07:05:52 pm »

ถามอีกนิด เวลาเลี้ยวกลับรถแรงๆมีเสียงดัง แก๊กๆๆๆ ถี่ๆ ออกมาทางเพลาขับหน้า ( ฝั่งคนนั่งข้างซ้ายมือคนขับ ) ไหมครับ
ถ้ามีถึงแม้จะเบาๆ อาจเป็นที่ลูกปืนหัวเพลาขับทั้ง 2 ข้างสึกหรอไม่เท่ากัน  ทำให้เกิดการฟรีทิ้งที่ล้อด้านที่ลูกปืนสึกหรอมาก
( อันที่จริงก็เกิดขึ้นยากนะครับแบบนี้ )  ส่งผลให้ลัอทั้ง 2 ข้างหมุนจำนวนรอบไม่เท่ากันเมื่อคืนล้อ ก็ทำให้รถเป๋ นิดๆได้ครับ

ส่วนอีกตัวการ ( อันนี้ยิ่งดูยาก ต้องผ่าเกียร์ออกมาดู ) คือชุดเฟืองบายศรี เดือยหมู  ที่ต่อกับชุดเฟืองท้ายในห้องเกียร์
มีการสึกหรอไม่เท่ากันในส่วนที่ต่อเข้ากับแกนเพลาขับ ซ้าย-ขวา  ( ฟังดูอาจ งงๆ  ลองเซิร์จกูเกิล เฟืองบายศรึ เดือยหมู )
ดังนั้นถ้าเป็นที่ตัวนี้ กลับรถแล้วออกตัวแรงๆ ก็เป๋นิดๆ ได้ครับ   ( แต่น่าจะมีเสียงเฟืองท้ายหอน วู้ๆ ขณะมีอาการด้วย )

wutti
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:39:59 pm »

ถามอีกนิด เวลาเลี้ยวกลับรถแรงๆมีเสียงดัง แก๊กๆๆๆ ถี่ๆ ออกมาทางเพลาขับหน้า ( ฝั่งคนนั่งข้างซ้ายมือคนขับ ) ไหมครับ
ถ้ามีถึงแม้จะเบาๆ อาจเป็นที่ลูกปืนหัวเพลาขับทั้ง 2 ข้างสึกหรอไม่เท่ากัน  ทำให้เกิดการฟรีทิ้งที่ล้อด้านที่ลูกปืนสึกหรอมาก
( อันที่จริงก็เกิดขึ้นยากนะครับแบบนี้ )  ส่งผลให้ลัอทั้ง 2 ข้างหมุนจำนวนรอบไม่เท่ากันเมื่อคืนล้อ ก็ทำให้รถเป๋ นิดๆได้ครับ

ส่วนอีกตัวการ ( อันนี้ยิ่งดูยาก ต้องผ่าเกียร์ออกมาดู ) คือชุดเฟืองบายศรี เดือยหมู  ที่ต่อกับชุดเฟืองท้ายในห้องเกียร์
มีการสึกหรอไม่เท่ากันในส่วนที่ต่อเข้ากับแกนเพลาขับ ซ้าย-ขวา  ( ฟังดูอาจ งงๆ  ลองเซิร์จกูเกิล เฟืองบายศรึ เดือยหมู )
ดังนั้นถ้าเป็นที่ตัวนี้ กลับรถแล้วออกตัวแรงๆ ก็เป๋นิดๆ ได้ครับ   ( แต่น่าจะมีเสียงเฟืองท้ายหอน วู้ๆ ขณะมีอาการด้วย )
      ขอบคุณมากๆครับ****** 
จากข้อแรก''''''เวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังแก๊กๆเสมอ::::เดี๋ยววันหยุดผมจะไปเปลี่ยนหัวเพลาขับใหม่ ???พอดี ตั้งใจว่าจะล้างอัดจารบีเพลาขับใหม่ทั้ง 2 ข้าง.     
จากข้อที่ 2""""" เสียง วู้ๆ ดังมาทางห้องเครื่องฝังคนนั้งข้างหากรถวิ่งเร็ว(จากความรู้สึก) จนบางครั้งผมคิดที่จะไปให้ช่าง จี้ถ่วงล้อ****   หมายเหตุ  ผมจะแก้ไขจากข้อแรกก่อน,,,,,,,ผลเช่นไรแล้วจะแจ้งให้ทราบ. ครับ
watJZ

จิตพิสัย 4

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 09:29:32 pm »

บอกให้ช่างถอดยางหุ้มเพลาขับทั้ง หัวด้านใน - หัวด้านนอก
เพื่อตรวจเช็คการสึกหรอของหัวเพลาขับ + ใส่จารบี 
และให้ข่างเช็คลูกปืนล้อหน้าพร้อมกันไปด้วยเลยนะครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์