หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม การวัดระดับน้ำมันเกียร์หน่อย  (อ่าน 2908 ครั้ง)
wutti
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 08:58:07 pm »

การวัดระดับน้ำมันเกียร์ที่ถูกต้องควรวัดอย่างไร  .  วัดตอนติดเครื่องหรือตอนเครื่องดับ?  วัดแบบเดียวกันไหมกับการวัดน้ำมันเครื่อง?  ช่วยอธิบายให้หน่อย ครับ.  เพิ่มเติม. ถ้า ระดับน้ำมันเกียร์  สูงกว่า หรือ ต่ำกว่่า ระดับมาตราฐานของก้านวัด จะมีผลเสียอย่างไร?  อันตรายมากไหม?  สุดท้าย.  อยากทราบว่า.  ในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์+ล้างอ่างน้ำมันเกียร์ต้องใช้น้ำมันเกียร์ปรมาณกี่ ลิตรสำหรับเกียรออตโต้    ขอขอบคุณสำหรับคำตอบ นะครับ
bank pry
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:05:57 pm »

ติดเครื่องจนความร้อนขึ้นใส่เกียร์เดินหน้า ถอยหลังให้ครบทุกเกียร์ ดึงก้านวัดมาน้ำมันอยู่ขีดบนตรงคำว่าHotคือปกติครับน้อยไปก็เติมเพิ่มน้ำมันขาดอันตรายคือมันจะพัง แต่มันจะหายก็ต้องมีการรั่วซึมเท่านั้นครับ ส่วนการถ่ายน้ำมันใช้4ลิตรก็พอ ถ้าเป็นตัวมุมส้มสามเกียร์ต้องเติมน้ำมันเฟืองท้ายด้วยครับใช้เบอร์90ประมาณ2ลิตรเหลือๆครับ
yakuza_in
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 08:05:57 pm »

ติดเครื่องจนความร้อนขึ้นใส่เกียร์เดินหน้า ถอยหลังให้ครบทุกเกียร์ ดึงก้านวัดมาน้ำมันอยู่ขีดบนตรงคำว่าHotคือปกติครับน้อยไปก็เติมเพิ่มน้ำมันขาดอันตรายคือมันจะพัง แต่มันจะหายก็ต้องมีการรั่วซึมเท่านั้นครับ ส่วนการถ่ายน้ำมันใช้4ลิตรก็พอ ถ้าเป็นตัวมุมส้มสามเกียร์ต้องเติมน้ำมันเฟืองท้ายด้วยครับใช้เบอร์90ประมาณ2ลิตรเหลือๆครับ
ตัวมุมส้มเกียร์ออโต้ ที่มีห้องแยก ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้นี้เหละครับไม่ใช่น้ำมันเฟืองท้าย  น้ำมันเฟืองท้ายใช้สำหรับเกียร์ธรรมดาเท่านั้น
มุมส้ม3speed ควรใช้ dexronII ด้วยครับ
bank pry

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 02:14:58 pm »

ผมเติมเฟืองท้ายเบอร์90มาตลอด8ปีแล้วแต่ยังไม่มีผลเสียอะไรเกียร์นิ่งไม่หน่วง แต่มีหลายคนบอกว่าใช้น้ำมันเกียร์เฉยๆก็ได้พอดีหลวมตัวใช้มานานเลยปล่อยเลยตามเลยครับ5555แล้วผลเสียของมันเป็นยังไงคับขอความรู้หน่อยครับแต่เกียร์ใช้dexron2 มาตลอดครับ...รถผม288000โลแล้วครับ
non5418
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 06:30:53 pm »

จะขอถามว่า  น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ เราเติมเองใช่ไหมคะ
nirunbp

จิตพิสัย 5

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 09:16:08 am »

ผมเติมเฟืองท้ายเบอร์90มาตลอด8ปีแล้วแต่ยังไม่มีผลเสียอะไรเกียร์นิ่งไม่หน่วง แต่มีหลายคนบอกว่าใช้น้ำมันเกียร์เฉยๆก็ได้พอดีหลวมตัวใช้มานานเลยปล่อยเลยตามเลยครับ5555แล้วผลเสียของมันเป็นยังไงคับขอความรู้หน่อยครับแต่เกียร์ใช้dexron2 มาตลอดครับ...รถผม288000โลแล้วครับ
สวััสดีีครัับ ก่่อนอืื่่น ต้้องออกตััวไว้้ก่่อน นะครัับ ว่่า น้้ำำมัันเกีียร์์dexron 2 ค่่าความหนืืด อยูู่่ทีี่่ 160  ก้้อประมาน หนืืด กว่่า น้้ำำมัันเฟืืองท้้ายเบอร์์ 90 ประมานเท่่านึึง
  ซึึ่่งถ้้าถามผม ว่่าใช้้ได้้ไหม ตอบเลยว่่าใช้้ได้้ เเกีียร์์ไม่่หน่่วง ถ้้ารถรุุ่่นนัั้้นเป็็นแบบทีี่่น้้ำำมัันเฟืืองท้้ายเป็็นแบบถัังแยกเพราะ น้้ำำมัันมัันหนืืดน้้อยกว่่า เกีียเลยลืื่่นกว่่า หน่่วงน้้อยกว่่า
ถ้้าเปลีี่่ยนมาเติิม dexron 2 จะรูู้้เลยว่่ารถอืืดกว่่าเก่่า
 ซึึ่่งผล ของน้้ำำมัันเกีีย คืือช่่วยหล่่อลืื่่นกะระบายความร้้อนในห้้องเกีียร์์และชุุดคลััช ซึึ่่ง ถ้้าความหนืืดน้้อยไปไป ก้้อระบายความร้้อนดีี แต่่จะสึึกหลอสููงเนืื่่องจากฟิิมน้้ำำมััน มัันบางไป เกีียก้้อจะมีีการสึึกหลอไว
แต่่ในทางกลัับกััน ถ้้าเติิมน้้ำำมัันเกีียร์์ ความหนืืดสููงๆ เช่่น dexron 3 ซึึ่่งมีีค่่าความหนืืดทีี่่205 ก้้อจะช่่วยเรืื่่องลดการสึึกหลอของชุุดเฟืืองเกีียแต่่ จะมีีปัันหาเรืื่่องการระบายความร้้อนของหน้้าคลััทซ์์เนืื่่องจากน้้ำำมัันหนืืดจะสะสมความร้้อนสููงมีีการถ่่ายเทความร้้อนค่่อนค้้างช้้า  และไนทีี่่สุุดคลััชก้้อมีีการเสีียหาย ดัังนัั้้นควรเลืือกน้้ำำมัันเกีียร์์ให้้ตรงสเปคของรถรุุ่่นนัั่่นๆจะดีีทีี่่สุุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์