หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีมา น้ำเข้ารถ ทำไงดีครับ  (อ่าน 1837 ครั้ง)
SARA
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 04:11:10 pm »

ลองเทน้ำจากด้านบน เข้าฝั่งขวาทั้งหน้าและหลัง เป็นที่ยางขอบประตูหรือเปล่าครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ถ้าเปลี่ยนใหม่ เปลี่ยนเองได้หรือเปล่าครับ งบประมาณเท่าไหร่ครับ
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 06:43:40 pm »

ต้องดูจุดที่น้ำเข้าล่ะครับว่าจุดไหน
 - ยางขอบประตู
 - ซีลกระจกหน้าหลัง
***ที่ไปทำสี ไม่แน่ใจทำไรบ้าง เช๋น การเคาะ ปะ ผุ เพราะพวกนี้จะมีผลการตั้งระยะห่างของเสาประตู ....อื่นๆอีกเยอะมาก***
***ถามว่าเปลี่ยนยางขอบประตูหายมั้ย อาจจะหายในกรณีที่ยางขอบประตูชำรุดครับ****
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 09:10:24 pm »

ถ้าจะลองเช็คยางขอบประตู น่าจะทำได้โดยเราเข้าไปนั่งในรถ แล้วให้เพื่อนไล่เทน้ำดูทีละจุดจากหน้ารถก่อน เทแล้วหยุด คุณอยู่ในรถดูว่าเห็นน้ำเข้ารถมั๊ย  ต่อมาก็เทน้ำตรงเหนือประตูข้างรถ หยุดดู ทำไล่ไปจนครบรอบครัน น่าจะเห็นว่ามาจุดไหนนะครับ ถ้าเป็นยางขอบประตูจริงๆ เปลี่ยนไม่ยากครับ ผมเคยทำแล้ว แต่ถ้าเป็นซีลขอบกระจกคงต้องไปให้ร้านทำกระจกแก้ไขให้ครับ

ขออนุญาตแชร์วิธีการเปลี่ยนยางขอบกระจกครับ อยู่ในหัวข้อ Soluna Club > Knowledge & Maintenance Zone >  D.I.Y (Do It by Yourself) ครับ http://www.soluna-club.com/index.php?topic=60074.msg354025#msg354025 ทำได้ง่ายๆ ไม่ยากครับ แล้วก็ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำให้ตัดใจเปลี่ยนยางยกชุดประตู หน้า-หลัง ซ้าย-ขวา และยางขอบกระโปรงหลังพร้อมกันไปเลยครับ เหนื่อยรอบเดียว
SARA
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:46:32 am »

ขอบคุณมากครับผม สำหรับคำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์