หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอู่ : ย่านพระราม 3 : เกรียง ไดนาโมแอร์  (อ่าน 11317 ครั้ง)
Hotwave_619
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:07:18 pm »

สวัสดีชาว Soluna club ทุกท่านนะครับ
     วันนี้ผมมีอู่ฝีมือดี ซ่อมไม่มั่ว ซ่อมตามจริง ราคาย่อมเยาร์ อีกแห่งมาแนะนำเพื่อนๆพี่ๆในคลับกันครับ

#ข้ามในส่วนนี้ไปก็ได้นะครับ#
     เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมได้เอารถไปเช็คส???าพที่ศูนย์ดูแลรถครบวงจรชื่อดังแห่งนึงย่านสาทร (อู่สี่ฟ้าอักษรย่อสามตัว)
ปกติช่างก็แนะนำดีมาโดยตลอด ว่าอะไรเสีย อะไรควรเปลียน อะไรไม่ต้องรีบเปลี่ยนก็ได้
แต่ก็จะมีอะไรให้เราเปลี่ยนอยู่เสมอแหล่ะครับ ครั้งละ 1-2 พันบาท ซึ่งด้วยความที่เราไม่รู้เรื่องรถมากก็เลยตามเลยทุกที
ทีมงานที่ดูแลก็มีรายการตรวจเช็คกว่าร้อยรายการมารับรองการตรวจเช็คทุกครั้งที่เช็ค เราก็เลยไม่ได้คิดอะไรมาก
ค่าเสียหายสำหรับการตรวจเช็คก็แค่ 100 บาทเอง เป็นใครใครก็ยอมจ่ายนะผมว่า (หรือผมคิดไปเองหว่า 555)
ด้วยความที่เราใช้รถคันนี้อยู่ตลอด ก็เลยอยากให้ของเราสุ???าพดีอยู่เสมอ ผมก็เลยเข้าไปทุกเดือน
และเมื่อวันที่รถผมวิ่งครบรอบสองแสนกิโลมาถึง รายเปลี่ยนครั้งนี้ก็มาเป็นหางว้าวเลยครับ
เบ็ดเสร็จเกือบสามหมื่น ผมนี้หน้าถอดสีเลยครับ (คิดในใจ นี้ตูกำลังจะดาวน์รถใหม่หรอวะ)
เยอะไปมั้ย เลยในพี่แกทำราคามาให้ก่อน เผื่ออะไรจะยังไม่ต้องเปลี่ยนก่อนก็ได้เนาะ
พี่ช่างก็ยืนยันว่าต้องเปลี่ยนนะครับ ไม่เปลี่ยนไม่ได้เลยนะครับ ผมก็ด้วยความไม่รู้แต่ก็รู้สึกแปลกๆ
เลยขอใบเสนอราคาก่อนแล้วกันครับ แล้วสิ้นเดือนค่อยว่ากัน
หลังจากนั้นผมก็เลยเอาใบเสนอราคานี้ให้เฮียช่างประจำที่ต่างจังหวัดช่วยเช็คให้
เฮียแกก็บอกว่าปกติรถวิ่งครบทุกแสนกิโลก็ต้องมีเปลี่ยนเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว
เช่น พวกสายพานราวลิ้น ลูกลอกราวลิ้น ซีลคอหน้า ซีลราวลิ้น ชุดวาล์ว ปั้มน้ำ ยางรองแท่นเครื่อง 3 ตัว บลาๆๆๆ
แต่ราคาที่เสนอมานี้ก็แพงไปนะ (ปกติของศุนย์หล่ะนะ) เปลี่ยนที่เฮียเองคงไม่ถึง
ไอผมนี้จะขับกลับไปซ่อมที่อู่ประจำต่างจังหวัดก็กระไรอยู่ ผมก็เลยคิดที่จะลองหาอู่นอกแถวนี้ดู
ศึกษาทำการบ้านอยู่เป็นอาทิตย์ ที่ดีๆที่เขาแนะนำกันก็ไกลจากที่พักอยู่เกิ๊นนนนน (ผมอยู่แถวสาทร)
หาไปหามา ใจนึงก็คิดว่าไปที่ศูนย์ก็ได้วะ อีกใจก็บอกว่า ไม่เอาหน่าาา แพงไปๆ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ด้วยความที่กลัวว่าอู่นอกจะหลอกมั้งครับ เลยลังเลแบบนี้ สุดท้ายก็ไปเจอคนแนะนำช่างเกรียงมา
ไปนั่งไล่อ่านดูคอนเม้นท์ทุกอัน ต่างก็บอกไปในทางเดียวกันเลยครับว่าดี
ก็เลยตัดสินใจไปดู ผลก็คือ...ร้านปิด...555 วันนั้นมีร้านในใจอยู่สามที่
เลยวนไปดูส???าพร้านทั้งสามที โดยให้แฟนผมเป็นคนเลือก (มีคนบอกว่าเชื่อเมียแล้วชีวิตจะดี)
แฟนผมก็บอกว่า ไปร้านช่างเกรียงเหอะ ดูดีสุดแหล่ะ 555 ก็เลยได้สรุปเป็นที่นี้แหล่ะครับ

#สำหรับคนที่อยากได้สรุปความนะครับ#
     เมื่อผมเข้าไปที่อู่เฮียเกรียง เฮียแกก็เดินมาหาผมเองเลยครับ ถามว่ามีอะไรให้ช่วยครับ
ผมก็เล่าให้แกฟังว่า ผมไปศูนย์มา ศูนย์ก็บอกให้เปลี่ยนอะไรก็ไม่รู้เต็มไปหมดเลยครับ รถวิ่งครบสองแสนกิโลแล้ว
เฮียช่วยเช็คให้หน่อยได้มั้ยครับ ว่าผมต้องเปลี่ยนจริงๆหรอ จากนั้นเฮียแกก็ให้ผมเอารถเข้าไปในอู่
แล้วก็เช็คนู้นนี้นั้นอยู่สักพักนึง แล้วก็บอกว่า "ปกติแล้วรถวิ่งครบทุกๆแสนกิโล ก็ต้องเปลี่ยนเยอะหน่อย
แต่รถของพี่นี้อะไหล่มันเริ่มกรอบแล้ว คิดว่าควรเปลี่ยนแล้วนะครับ" ผมก็ถามไปว่า "แล้วยางรองแท่นเครื่องนี้ต้องเปลี่ยนด้วยป่าวครับ"
เฮียแกบอกว่า "มันก็เริ่มสึกแล้วหล่ะ จะเปลียนเลยก็ได้นะ จะได้ไม่เสียค่าแรงหลายรอบ" แล้วก็ชี้ให้ผมดู ว่าตัวไหนๆ
เสร็จสับก็บอกราคาคร่าวๆมาว่าไม่เกินหมื่นสอง ครึ่งวันก็เสร็จแล้ว พร้อมเมื่อไหร่ก็มานะ
วันนั้นผมก็เลยให้เฮียจัดน้อง Soluna ผมให้เลย ใช้เวลาประมาณห้าชั่วโมงก็เสร็จ (ระหว่างนั้นผมก็กลับมานอนรอที่ห้อง)
รวมค่าเสียหายแล้ว 1 หมื่นบาทถ้วน ตอนไปรับรถนี้ เฮียแกพาเช็คของที่เปลี่ยนทุกชิ้นเลยครับว่าเปลี่ยนหรือใส่อะไรไปบ้าง
ไอลูกปืนล้อหลังที่ว่าต้องเปลี่ยนก็ไม่ต้องเปลี่ยน เพราะเฮียบอกมันไม่ได้แตกเลยนะ (ศูนย์แม่งมั่ว ผมคิดในใจ)
นี้แหล่ะครับ ความฟินที่ผมได้มา เฮียแกรับประกันอะไหล่ทุกชิ้นให้ปีนึงด้วย เรียกใช้บริการได้ 24 ชั่วโมง
เพื่อนๆพี่ๆคนไหนมองหาอู่ดีๆย่านพระราม 3 ผมฝากอู่เฮียเกรียง ไว้เป็นทางเลือกอีกที่นึงนะครับ รับรองไม่ผิดหวังคร้าบบบบ

รายละเอียด
     เกรียง ไดนาโมแอร์
     รับซ่อม : เครื่องยนต์ ช่วงล่าง เบรค ครัช แอร์ รถยนต์ทั้งญี่ปุ่นและยุโรป
     ที่ตั้ง : 748/5 ถนนพระราม 3 แขวงบางโพงพาง เขตยานนาวา กรุงเทพมหานคร 10120
     เบอรติดต่อ : 081-925-3164 (หน้าช่างเกรียง เจ้าของอุ่)
     แผนที่ : https://goo.gl/maps/x2RX8L5fhuK2
     เวลาเปิด-ปิด : 08:00 ถึง 20:00 ปิดทุกวันอาทิตย์

* 1.jpg (307.99 KB, 1600x775 - ดู 8392 ครั้ง.)

* 2.jpg (111.93 KB, 578x762 - ดู 8590 ครั้ง.)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์