หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าหนาวนี้ จะเอาน้องโซลูน่าหยดน้ำ ขึ้นดอยสุเทพกับดอยอินทนนท์ ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 8103 ครั้ง)
sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

Sharp คร้าบบ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:00:25 pm »

หน้าหนาวนี้ จะเอาน้องโซลูน่าหยดน้ำ(ออโต้) ขึ้นดอยสุเทพกับดอยอินทนนท์ ขอคำแนะนำครับ

ก่อนไปจะเข้าเช็คที่ a.c.t ก่อนไปจะถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คเบรคกับหม้อน้ำ(อาจจะล้างหม้อน้ำก่อนไปด้วย) เช็คยาง

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ

พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 02:15:53 pm »

ถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยครับ
และเตรียมน้ำมันเกียร์ออโต้สำรองไปด้วย
อย่าให้ต่ำกว่าขีดบน--เวลาขึ้นเขา
และควรใช้เอนจิ้นเบรกช่วยคือการลดเกียร์ลง 1-2เกียร์
เวลาลงเขา ใช้เบรกเท่าที่จำเป็น  น้ำมันเบรกควรถ่ายก่อนด้วย
และที่กระปุกน้ำมันเบรกใช้ผ้ายืดชุบน้ำเย็นสวมห่อไว้ยิ่งดี
จะช่วยให้น้ำมันเบรกร้อนช้าหรือไม่เป็นฟองทำให้เบรกเฟดหรือลื่น
การขึ้น-ลงเขา ควรใช้เกียร์ให้เหมาะสมจะช่วยได้มาก
เพราะการที่ใช้เกียร์ D อย่างเดียวพอเร่งรอบสูงๆมันก็จะขึ้นไปที่เกียร์ 4
ทำให้รถไม่มีทอร์คหรือแรงบิดครับ ควรสลับ 3--2 บ้างตามความลาดชัน
แต่อย่าค้าง 3--2 นานๆ จะทำให้ความร้อนขึ้นได้

sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 11:29:33 am »

ถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยครับ
และเตรียมน้ำมันเกียร์ออโต้สำรองไปด้วย
อย่าให้ต่ำกว่าขีดบน--เวลาขึ้นเขา
และควรใช้เอนจิ้นเบรกช่วยคือการลดเกียร์ลง 1-2เกียร์
เวลาลงเขา ใช้เบรกเท่าที่จำเป็น  น้ำมันเบรกควรถ่ายก่อนด้วย
และที่กระปุกน้ำมันเบรกใช้ผ้ายืดชุบน้ำเย็นสวมห่อไว้ยิ่งดี
จะช่วยให้น้ำมันเบรกร้อนช้าหรือไม่เป็นฟองทำให้เบรกเฟดหรือลื่น
การขึ้น-ลงเขา ควรใช้เกียร์ให้เหมาะสมจะช่วยได้มาก
เพราะการที่ใช้เกียร์ D อย่างเดียวพอเร่งรอบสูงๆมันก็จะขึ้นไปที่เกียร์ 4
ทำให้รถไม่มีทอร์คหรือแรงบิดครับ ควรสลับ 3--2 บ้างตามความลาดชัน
แต่อย่าค้าง 3--2 นานๆ จะทำให้ความร้อนขึ้นได้

ขอบคุณครับ

k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 12:39:30 pm »

จากประสบการณ์ ตรง บอกเลยหมดสิทธิ์ ที่จะใช้เกียร์ D เลย ในการขึ้นดอยทั้ง 2 และ ขาลง บอกเลย ลาก L เอาไม่อยู่ครับ เลียเบรคตลอดทาง ตอนนั้นใช้เกรด ราคา 3xx ควัน ขึ้นสิครับ กลับมาถึงบ้านที่ แพร่ ทิ้ง เลย ขาลง แนะนำให้จอดพัก บริเวณ เจย์ดีย์ครับ ขาลงอย่าพึ่งรีบลุกจากเบาะแบบทันทีทันใด วูป ล้นเอาดื้อๆ นะนั่งซักพักให้ปรับตัวได้ก่อน เอาเสื้อกันหนาวไปด้วย บ่าย 2 ไอ ออกปากเลย เที่ยวให้สนุกครับ 
sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 10:56:22 pm »

จากประสบการณ์ ตรง บอกเลยหมดสิทธิ์ ที่จะใช้เกียร์ D เลย ในการขึ้นดอยทั้ง 2 และ ขาลง บอกเลย ลาก L เอาไม่อยู่ครับ เลียเบรคตลอดทาง ตอนนั้นใช้เกรด ราคา 3xx ควัน ขึ้นสิครับ กลับมาถึงบ้านที่ แพร่ ทิ้ง เลย ขาลง แนะนำให้จอดพัก บริเวณ เจย์ดีย์ครับ ขาลงอย่าพึ่งรีบลุกจากเบาะแบบทันทีทันใด วูป ล้นเอาดื้อๆ นะนั่งซักพักให้ปรับตัวได้ก่อน เอาเสื้อกันหนาวไปด้วย บ่าย 2 ไอ ออกปากเลย เที่ยวให้สนุกครับ 

คาดการณ์ประมาณนั้นครับ แต่คงจอดพักบ่อยครับ เพราะไปแบบไม่รีบอะไร ขอบคุณครับ

bank pry
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 01:26:39 am »

ผมขึ้นผูทับเบิกมาสองรอบทางโหดกว่าที่คุณจะไปเยอะใช้autoเครื่องเดิมๆล้อ14นิ้วติดแก๊สก็ไม่เห็นจะซับซ้อนอะไรขึ้นก็ใช้Dธรรมดาขับขึ้นเกียร์ออโต้มันฉลาดเดี๋ยวมันลดมันเพิ่มเกียร์เองตามรอบรถครับสำคัญตอนลงมากกว่า ลงก็ใช้เกียร์2ตามความลาดชันชันมากก็ใช้Lเวลาเบรคผมใช้นับ1-2-3ปล่อยแล้วค่อยเบรคใหม่เพื่อให้ผ้าเบรคไม่ร้อนจนไหม้สูตรนี้ใช้ได้ผมใช้มาแล้ว5555สองดอยที่คุณจะไปไม่ลาดชันอะไรครับขึ้น-ลงสบายๆแค่ตรวจส???าพรถให้สมบูรณ์ ของเหลว ยาง เบรค ที่เหลือเที่ยวให้สนุกครับ^^
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 01:32:30 pm »

เนี่ย ผมพึ่งลงจาก???ูทับเบิก เลย 14-11-58 ถามจริง ทำได้ไงเกียรย์ D เกียร์เดียว  ไหวเหรอครับยิ่งมีรถอยู่ข้างหน้า เวลาใช้เกียร์ 2 รอบลงมาอยู่ ต่ำกว่า 2000rpm เห็นได่ชัดเลยว่าจะขึ้นไม่ไหวต้องรีบ ลง l ถึงจะไหว นี่แสดงว่ารถเพื่อนสมาชิกมีกล่องที่ฉลาดมากๆ เทพโคตร
bank pry

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 04:30:38 pm »

คุณคงเข้าใจอะไรผิด ถ้าคุณไปช่วงเทศกาลอย่างนี้รถต่อแถวขึ้นดอยเป็นกิโลรถยาวเป็นร้อยคันมันเรียกว่าขับขึ้นไปเบรคไปตลอดทุกๆ50เมตรแต่ผมหมายถึงว่าการขับขึ้นดอยปกติในส???าวะไม่มีรถติดแบบแห่ขึ้นไปเที่ยวมากมายขับแค่Dก็พอแต่ถ้ารถติดตลอดผมว่าคนขับคงรู้ว่าควรใช้D -2-Lผมไปมาหลังปีใหม่สองรอบรถไม่ได้เยอะแยะขนาดนั้นลากDขึ้นไปสบายๆยันยอดดอยผมทำมาแล้วกล่องเดิมไม่เทพ555
sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 05:24:36 pm »

ขอบคุณทั้งสองคำแนะนำนะคร้าบ กว่าจะได้ไปคงต้นมีนาคมแล้วครับ คนน่าจะไม่เยอะมาก เพราะพยายามเลี่ยงเที่ยวช่วงเทศกาลอยู่แล้วครับ 

bank pry

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 10:14:27 pm »

ไปหลังเทศกาลยิ่งวิ่งสบายๆเลยครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 02:36:25 pm »

ขอบคุณทั้งสองคำแนะนำนะคร้าบ กว่าจะได้ไปคงต้นมีนาคมแล้วครับ คนน่าจะไม่เยอะมาก เพราะพยายามเลี่ยงเที่ยวช่วงเทศกาลอยู่แล้วครับ 
ยังงัยหลังไปมาแล้ว รบกวนมารีวิวการใช้งานตอนขึ้น-ลงดอย ให้รู้กันหน่อย จะขอบคุณมากครับ แล้วก็ขอให้ใช้น้อง SO เที่ยวกันสนุกๆ ไปเลยนะครับ
sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 06:21:01 pm »

ยังงัยหลังไปมาแล้ว รบกวนมารีวิวการใช้งานตอนขึ้น-ลงดอย ให้รู้กันหน่อย จะขอบคุณมากครับ แล้วก็ขอให้ใช้น้อง SO เที่ยวกันสนุกๆ ไปเลยนะครับ

ได้เลยครับพี่ ไปกับน้องสาวอีกคน จะไปแบบโร้ดทริปอ่ะครับ ขับกันไปเรื่อยๆที่ไหนสวยก็แวะกันไปเรื่อยๆ ค่ำไหนนอนนั้น ใช้เวลาน่าจะประมาณ 6-7 วันครับ ชลบุรี-เชียงใหม่

*เป็นทริปกลับบ้านเกิดกันครับ เป็นคนตากคนเหนือแต่ย้ายบ้านมาอยู่ชลบุรีนานมากแล้ว คิดถึงบ้านครับ 555+

Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 03:05:37 pm »

เดินทางปลอด???ัยครับ!!.... 
Thana
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

Thana SOLONA

jack_khunaphat@hotmail.com
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 04:03:23 pm »

เป็นคน จ.ตาก ผมไปแม่สอดครั้งแรกขึ้นสบายๆ เลย (  D ) แต่ขาลงเบรคควันขึ้นครับ 5555  ไม่ถึงกับไหม้ จอดพักเป็นชัั่วโมงเลย แล้วเอาน้ำราด ไปต่อครับ ไม่ได้ใช้เกียร์ 2 - 1 ช่วยเลย ( รอดมาได้ไงเนี่ยเรา ) 5555  ขับขึ้น - ลง เขาไม่เก่งครับ ขอให้เดินทางปลอด???ัย เที่ยวให้สนุกครับ
sserisawa
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:11:35 pm »

เดินทางปลอด???ัยครับ!!.... 
ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์