หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนปั้มน้ำ แล้วหม้อต้มเป็นน้ำแข็ง  (อ่าน 3739 ครั้ง)
maxvespus
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 01:37:45 am »

พอดีปั้มน้ำเสียเปลี่ยนปั้มน้ำใหม่แล้ว เหมือนน้ำร้อนที่ต่อแยก3ทางไปไม่ถึงหม้อต้มแก๊สอะครับ
จับดูมันร้อนตรงต้นทางที่แยกจาก3ทาง แต่ตรงที่จะเข้าหม้อต้มมันไม่ร้อนอะครับ
เกี่ยวกันมั้ยครับว่าปั้มน้ำที่เปลี่ยนใหม่ กำลังใบพัดมันไม่แรงพอน้ำเลยไปไม่ถึง แต่เครื่องก้ไม่ฮีตนะครับ
ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนปั้มน้ำ ก็ใช้ได้ปกตินะครับ หม้อต้มระบบดูดครับ tomasetto at07 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 01:41:19 am โดย maxvespus » บันทึกการเข้า
choosak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:35:24 am »

น้ำไม่ผ่านหม้อต้ม ไล่น้ำเข้าออกหม้อต้ม
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:39:36 am »

ต้องไล่น้ำใหม่ครับ
  ผมใช้วิธีกรอกน้ำที่ฝาหม้อน้ำให้ระดับน้ำสูงกว่าหม้อต้ม และค่อยๆ ปลดสายท่อน้ำบนของหม้อต้มแก๊สจนกระทั่งน้ำในระบบไหลออกมาไม่มีอากาศครับ ลองทำดูครับตามรูป

* 20150809_135636.jpg (326.43 KB, 640x480 - ดู 948 ครั้ง.)
maxvespus
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 06:09:44 pm »

ผมใช้วิธีกรอกน้ำที่ฝาหม้อน้ำให้ระดับน้ำสูงกว่าหม้อต้ม และค่อยๆ ปลดสายท่อน้ำบนของหม้อต้มแก๊สจนกระทั่งน้ำในระบบไหลออกมาไม่มีอากาศครับ ลองทำดูครับตามรูป

ขอสอบถามต่อนะครับพี่ ที่ปลดสายท่อน้ำบนของหม้อต้มแก๊สออก ใช่ท่อน้ำเข้ามั้ยครับ แล้วตอนเติมน้ำไล่ลมจะต้องสตาดเครื่องมั้ยครับ
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 10:03:07 am »

ขอสอบถามต่อนะครับพี่ ที่ปลดสายท่อน้ำบนของหม้อต้มแก๊สออก ใช่ท่อน้ำเข้ามั้ยครับ แล้วตอนเติมน้ำไล่ลมจะต้องสตาดเครื่องมั้ยครับ
  ดับเครื่อง ปลดท่อน้ำไล่น้ำที่อยู่ด้านบนของหม้อต้มครับ(เพราะฟองอากาศจะลอยขึ้นด้านบนครับ)จากนั้นเติมน้ำให้ระดับน้ำสูงกว่าหม้อน้ำบีบๆท่อน้ำบน-ล่างไล่อากาศ และต่อด้วยสตาร์ทเครื่องบีบๆท่อต่อไปเรื่อยๆ เอามือแตะๆหม้อต้มดูถ้าร้อนโอเคครับ สุดท้ายรอจนฟองอากาศหมด พัดลมหม้อน้ำทำงานเสร็จ ดับเครื่อง ปิดฝาหม้อน้ำเป็นอันเสร็จครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์