หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้วเครื่องดับครับ...  (อ่าน 3257 ครั้ง)
anakinbangna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 05:47:26 pm »

รถผมติดแก๊ส LPG ระบบดูด ติดตั่งแต่ปี2011ไม่เคยทำอะไรกับมันเลย...อาการพอสับเป็นแก๊สแล้วเครื่องก็ดับครับ แต่ก่อนหน้านี้ อาการจะเป็นๆหายๆครับแต่ตอนนี้เป็นตลอดเลยครับ                (วิ่งนำ้มันปกติดีครับ)ควรจะทำอย่างไงดีครับ..รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ...
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2015, 06:08:20 pm »

เครื่องดับ ปัญหาก็คือ ไฟจุดระเบิด กับ เชื้อเพลิง
กรณีนี้วิ่งน้ำมันได้ ก็ไม่ใช่ปัญหาไฟจุดระเบิด เหลือปัญหาเชื้อเพลิง คือ แก๊ส

1. ทางเดินแก๊สตัน, รั่ว
2. หม้อต้ม ต้มแก๊สน้ำให้เป็นก๊าซไม่ได้
3. อัตราส่วนผสมไม่เหมาะสม

ฯลฯ

ความเห็นผม น่าจะดูข้อ2ก่อน
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 09:26:48 am »

อาการพอสับเป็นแก๊สแล้วเครื่องก็ดับครับ แต่ก่อนหน้านี้ อาการจะเป็นๆหายๆครับแต่ตอนนี้เป็นตลอดเลยครับ
1.สวิตช์แก๊ส จะมีรีเลย์สลับการจ่ายน้ำมัน-แก๊ส น่าจะเสีย ลองตรวจสอบว่ามีหลุด-หลวมบ้างไหม บางยี่ห้อจะมีวิธีต่อตรงโดยไม่ผ่านสวิตช์
2.อีกตัวก็โซลินอยด์วาล์วที่มีหน้าที่เปิด-ปิดแก๊สจากถังไปหม้อต้ม มีที่ถังมัลติวาล์วท้ายรถ กับที่หม้อต้ม ลองดูส???าพว่ากรอบแตกหรือมีร่องรอยอะไรไหม
ลองถอดไฟ+- สองเส้นที่เสียบอยู่มันสกปรกไหม ลองใช้สเปรย์ล้างหน้าคอนแทคฉีดทำความสะอาด
และลองวัดว่ามีไฟมาไหม หรือลองวัดค่าความต้านทานขดลวดปกติประมาณ 12-15 โอห์ม

สมัยก่อนที่ยังใช้ระบบดูดผมติดแม่เหล็กที่มีแรงดูดสูงที่อยู่ในคอมฯ ขอเพื่อนมา ใช้แม่เหล็กดูดที่โซลินอยด์วาล์ว
ก็ใช้ได้กรณีมันไม่เปิด
ปัจจุบันใช้หัวฉีดแก๊สก็ไม่เคยมีปัญหา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 01:40:30 pm โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

anakinbangna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 10:20:06 am »

ของคุณมากนะครับทั่งสองท่าน สำหรับความรู้....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์