หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยคะ ไฟเอนจิโชว์เช็คโค๊ดได้ 31 หมายถึง Airflow meter แก้ไขอย่างไร หรือเช็ค  (อ่าน 4844 ครั้ง)
Taahn
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 11:14:49 am »

ช่วยด้วยคะ ไฟเอนจิโชว์เช็คโค๊ดได้ 31 หมายถึง Airflow meter แก้ไขอย่างไร หรือเช็คที่ระบบตรงไหนอย่างไร คะ

รบกวนช่วยด้วยนะคะ
Taahn
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:02:20 am »

อาการคือ เครืองรัว แล้วก้อมีอารหอบ เครื่องสั่น ควันขาว
Taahn
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:24:11 pm »

เท่าที่เจอไฟเอ็นจิ๊นโชว์มักจะน้ำมันเครื่องต่ำกว่าเกณฑ์...แต่คุณมีตัวเช็คโค๊ตเนี่ยไม่ธรรมดาแล้วคับ

ขอบคุณค่ะ การเช็คโค๊ตได้มาจากการเรียนรู้จากคนในคลับนี้นะคะ
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:36:44 am »

เช้คโค้ดแล้วขึ้น31 หมายความว่าอะไร ต้องแก้ที่ตัวไหนครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=151081.0

หน้าตา MAP SENSOR
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=129251.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 08:52:18 am โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 12:51:27 pm »

เท่าที่เจอไฟเอ็นจิ๊นโชว์มักจะน้ำมันเครื่องต่ำกว่าเกณฑ์...แต่คุณมีตัวเช็คโค๊ตเนี่ยไม่ธรรมดาแล้วคับ

ขอบคุณค่ะ การเช็คโค๊ตได้มาจากการเรียนรู้จากคนในคลับนี้นะคะ
ขอความรู้หน่อยได้ไหมครับ พยามลองหลายครั้งล่ะครับ ทำแบบไม่มีเครื่องมือ เอาสายไฟคร่อมเอา แล้วนับ ไม่เคยได้ซักที นับยังไงก็ไม่ได้เหมือนช่าง
nirunbp
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 03:47:16 pm »

ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.soluna-club.com/index.php?topic=30687.0

Diagnostic Trouble Codes  4A-FE 5A-FE 7A-FEโค้ดดังกล่าวจะกระพริบเป็นจังหวะๆ ครับผม ลองเช็ครถ
ถ้าปรกติจะกระพริบ ติดต่อกันไม่มีเว้นช่วงครับ
การเช็คโค้ด ก็คือ ให้นำสายไฟ ปอกปลายสองด้าน จิ้มบริเวณกล่องสี่เหลี่ยมเล็กๆอยู่ติดกับโช้คหน้าซ้ายฝั่งคนนั่ง
จั้มช่อง (Te1 กับ E1) เพื่อให้มันช๊อตกันคับ แล้วมาบิดกุญแจ on ไว้ ไฟรูปเครื่องยนต์ก็จะกระพริบ
แบบ 2 ตัวเลข เช่น 12 หมายถึง กระพริบ 1 ครั้ง เว้น 1 วิ กระพริบ 2 ครั้ง เว้น 3 วิ กระพริบ 1 ครั้ง เว้น 1 วิ กระพริบ 2 ครั้ง เว้น 3 วิ จะเป็นอย่างนี้ต่อเนื่องกันไปเรื่อยๆ
ถ้ามีปัญหา 2 code ขึ้นไป เช่น 14, 16 หมายถึง กระพริบ 1 ครั้ง เว้น 1 วิ กระพริบ 4 ครั้ง เว้น 2 วิ
กระพริบ 1 ครั้ง เว้น 1 วิ กระพริบ 6 ครั้ง เว้น 3 วิ กระพริบ 1 ครั้ง เว้น 1 วิ กระพริบ 4 ครั้ง จะเป็นอย่างนี้วนไปเรื่อยๆ
12 สัญญาณความเร็วรอบ
13 สัญญาณความเร็วรอบ
14 สัญญาณการจุดระเบิด
16 สัญญาณควมคุม ECT
21 สัญญาณตรวจจับปริมาณออกซิเจน
22 สัญญาณการตรวจจับอุณห???ูมิน้ำ
24 สัญญาณการตรวจจับอุณห???ูมิอากาศ
25 สัญญาณส่วนผสมบาง
31 สัญญาณตัวตรวจจับสูญญากาศ
41 สัญญาณการตรวจจับตำแหน่งลิ้นเร่ง
42 สัญญาณการตรวจจับความเร็วรถยนต์
43 สัญญาณการสตาร์ท
52 สัญญาณการตรวจจับการน็อก
51 สัญญาณสวิตช์
ทำเกี่ยวกับ Sensor ให้ รีเซ็ท ECU ทุกครั้ง นะครับ

วีธีการรีเซ็ทกล่อง ECU
1. ดับเครื่อง บิดสวิทช์ ไปที่ Off
2. เปิดดูที่กล่องฟิวส์มองหาฟิวส์ ECU (EFI) 15 แอมป์
3. ถอดฟิวส์ออก ทิ้งไว้ประมาณ 30 วินาที
4. ใส่ฟิวส์เข้าตำแหน่งเดิม เสร็จขั้นตอนในการรีเซ็ทกล่อง ECU
5. เช็ค โค้ด อีกครั้ง
วิธีนับ ก็ หลังจากที่ต่อสาย บิด on
ก้อนับ ยกตัวอย่าง  31 ก้อจะกระพริบ สามครัง เว้น หนึ่งวิ กระพริบ หนึ่งครั้ง เว้นสามวิ แล้วจะวนกระพริบ สามครัง เว้น หนึ่งวิ กระพริบ หนึ่งครั้ง เว้นสามวิ ไปเรื่อยๆครับใจเย็นๆค่อยๆนับ
วิธีได้มาจากพ่อน้องนาย ครับ ต้องยกเครดิตรให้ ผมเช็คเป็นก้อข้อมูลจากพ่อน้องนายนี่ครับ
ออ อย่าลืมกระดาษกะปากกามาจดด้วยนะครับ
nirunbp

จิตพิสัย 5

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 04:01:29 pm »

ช่วยด้วยคะ ไฟเอนจิโชว์เช็คโค๊ดได้ 31 หมายถึง Airflow meter แก้ไขอย่างไร หรือเช็คที่ระบบตรงไหนอย่างไร คะ

รบกวนช่วยด้วยนะคะ
อัพเดท นะครับตอนนี้รถอาการ ไฟเอนจิโชว์หายแล้ว สาเหตุ ตัว Vacuum Sensor เสียครับ
 ลองไล่สายอากาศแล้ว ขยับขั้วแล้วไม่หาย พอลองสลับของอีกคันหายเลย เจ้าของเลยต้องซื้อเชียงกงใช้ครับ
  เป็นกรณีศึกษาครับ ต้องขอบคุณคำปรึกษาจากพ่อน้องนายครับ ทำไห้แก้ปัญหาในครั้งนี้ได้ครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 12:47:20 pm »

สุดยอดครับได้ความรู้แน่นๆ เลย ว่าแต่เจ้าของกระทู้ K Taahn เป็นงัยบ้างครับ หรือคุณ nirunbp จัดการแก้ไขให้แล้ว (รู้สึกงงเล็กน้อย )
nirunbp

จิตพิสัย 5

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 03:33:37 pm »

สุดยอดครับได้ความรู้แน่นๆ เลย ว่าแต่เจ้าของกระทู้ K Taahn เป็นงัยบ้างครับ หรือคุณ nirunbp จัดการแก้ไขให้แล้ว (รู้สึกงงเล็กน้อย )
ผมแก้ไขให้เรียบร้อยแล้วครับ และอัพเดทการแก้ไขให้ด้วย
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 05:55:51 pm »

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์