หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมั่ง ครับ เกียร์จะพังมั้ย  (อ่าน 2702 ครั้ง)
GuDang
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 01:10:55 am »

ขับอยู่ประมาณ60 ครับ ลูกชายซนคับ โดนเกียร์N &R ช่วงนั้นผมตกใจมาจำไรไม่ได้เลยรีบเข้าDด่วนเลย จะพังเป่าอะครับ
bird bangna km18
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:51:33 am »

ถ้ารถวิ่งเข้าได้แค่เกีบร์Nครับครั้งเดียวไม่เป็นไรถ้าทำบ่อยๆพังได้ครับ
b42anlu
เกย์ ขาจร
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:07:41 am »

เคยดูสารคดีของ Discovery Channel มีการทดสอบว่าถ้าเปลี่ยนเกียร์ A/T ขณะวิ่งจะเป็นอะไรมั้ย ผลการทดสอบรถยนต์มีระบบป้องกันส่วนนี้อยู่แล้วโยกมาก็ไม่เกิดอะไรขึ้น

การป้องกันการเปลี่ยนเกียร์ในขณะวิ่ง ผมคิดว่าน่าจะเป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อนะครับ เพราะถ้าสังเกตุเกียร์โซลูน่าของเราจะมีบางเกียร์สามารถเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องกดปุ่ม

ซึ่งถ้าไม่มีการป้องกันและเกียร์เปลี่ยนได้โดยไม่ต้องกดปุ่มก็จะเสี่ยงต่อความเสียหายมากครับ 
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:59:42 am »

งานนี้ต้องอาศัยสังเกตขณะใช้งานแล้วหล่ะครับ ถ้ายังปกติดีก็แล้วไป ถ้าเริ่มมีปัญหาก็ไปปรึกษาช่างดูครับ
bird bangna km18
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 06:36:01 pm »

ตอนขับออโต้ผมว่าวเกียร์บ่อยคับ ออกตัวL แล้วไล่เกียร์2 ยันD มักจะว่าวDไปN เลย ไม่เป็นไรนะแต่จะงงนิดนึ่ง
.       เพื่อนผมขับนิสสัน ซันนี่ ชอบเล่นเกียร์แบบนี้แหละครับตอนนี้เข้าเกียร์ถอยแล้วไม้ไปรอตังค์ซื้อเกียร์ใหม่หุหุหุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์