หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ่ม Over Drive ไม่ทำงาน  (อ่าน 3653 ครั้ง)
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 08:28:22 am »

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ ไม่ได้ใช้งานซักพัก วันนี้ลองมากดดูไม่มีอากานเปลี่ยนแปลงเลย ปกติถ้ากดนี่จะเหมือน เปลี่ยนเกียร์ลงมา 1 เกียร์ แต่วันนี้เงียบเลยเลยอยากถามเพื่อนสมาชิกที่มีประสบการฌ์ปุ่ม Over Drive ไม่ทำงานบ้างครับ ซ่อมที่ไหนอะไรอย่างไร ขอบคุณครับ
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 07:51:19 pm »

กดตอนไหนครับ
เกียร์รุ่นไหนไม่ได้บอกไว้ แต่เดาว่าเป็นตัว4เกียร์
Over drive คือ เกียร์4
ถ้ารถวิ่งเกียร์3อยู่ (ความเร็วไม่ถึง 70 กม/ชม) ต่อให้กด O/D Off ก็ไม่รูู้สึกอะไรครับ

O/D Off ไม่ได้แปลว่า ลดลง1เกียร์ครับ
มันแปลว่า รถจะวิ่งได้แค่ 3 เกียร์ เรียงไป 1-2-3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2015, 07:54:08 pm โดย Wachan » บันทึกการเข้า
k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:54:33 am »

ช่างผม สะเพร่าเองครับเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ไม่รู้ทำอีท่าไหน ปลั๊ก หลุดครับ ถอดถังพักหม้อน้ำออกมาเห็นเลย
sornprachin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 11:19:12 am »

ของผมตรงกันข้ามครับ  Over drive ค้างมาหลายวันแล้ว
รถวิ่งได้แค่ เกียร์ 1 - 3 ไม่ลงเกียร์ 4  เหยียบ 80 รอบ 3000 เหมือนวิ่งขึ้นเขาตลอดเวลา
ใครเคยเป็นบ้างครับ แก้ไขยังไง วิ่งเปลืองแก๊สมาก
k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 05:00:04 pm »

ช่างบอกมาว่า อุปกรณ์พวกนี้เสียยากมาก จะมีปัญหาก็เรื่องระบบ สายไฟต่างๆ ครับ ถ้ามาแถวร่มเกล้า แนะนำช่างให้นะครับ ราคาถูกมาก แต่ขี้เมาและให้เราทำเอง
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 06:52:59 pm »

ช่างบอกมาว่า อุปกรณ์พวกนี้เสียยากมาก จะมีปัญหาก็เรื่องระบบ สายไฟต่างๆ ครับ ถ้ามาแถวร่มเกล้า แนะนำช่างให้นะครับ ราคาถูกมาก แต่ขี้เมาและให้เราทำเอง
ชอบตรง ราคาถูกมาก แต่ขี้เมาและให้เราทำเอง มิน่า ราคาเลยถูก
five_yo
น้องใหม่
*

จิตพิสัย -1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 01:46:58 pm »

มีแผนที่ไหมคับ เผื่อเป้นบ้างจะได้แวะไปทำใกล้บ้านหน่อยคับ

ID  PSN  
YO_FIVE_TH    ไว้เล่นเกม ONLinE  กันนะคับ
Wachan

จิตพิสัย 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 02:08:56 pm »

ของผมตรงกันข้ามครับ  Over drive ค้างมาหลายวันแล้ว
รถวิ่งได้แค่ เกียร์ 1 - 3 ไม่ลงเกียร์ 4  เหยียบ 80 รอบ 3000 เหมือนวิ่งขึ้นเขาตลอดเวลา
ใครเคยเป็นบ้างครับ แก้ไขยังไง วิ่งเปลืองแก๊สมาก

เหมือนท่านสมาชิกอื่นที่ตอบว่า "มันเสียยาก"
ถ้าเรากดสวิทช์ O/D Off ไฟจะวิ่งผ่านไปยกโซลีนอยด์(สนามแม่เหล็กยกก้านล็อค)
ถ้าปิดหรือสวิทช์เสีย ก็ไม่มีไฟไปยกรถก็ต้องวิ่งได้ปกติ Off ไม่ได้เท่านั้น
แต่นี่ Off ตลอด ก็แปลว่ามีไฟไปเลี้ยงตลอด หรือโซลีนอยด์ติดค้างไม่ยอมลง

ลองถอดโซลลีนอยด์ ออกมาดูการทำงานดูสิครับ
thenggg

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 04:04:05 pm »

ชอบตรง ราคาถูกมาก แต่ขี้เมาและให้เราทำเอง มิน่า ราคาเลยถูก

ช่างคนนี้เก่งจริง เมาจริง (ไม่ใช้ตัวแสดง)   ผมไปใช้บริการมาแล้วคุณป๊อป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 04:06:15 pm โดย thenggg » บันทึกการเข้า

tummine
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 07:51:53 pm »

ใครรู้บ้างครับตัวโซลีนอย over drive อยู่ตรงไหนอะครับของผมก็ไม่ทำงานครับ
k_Thasanai

จิตพิสัย 10

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:47:11 pm »

เชิญ ร่มเกล้า สิครับ อย่าแต่งหล่อมา จะพาไป เตรียมใจให้ดี อาจหนีไป กรึ๊บๆ

sornprachin
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 10:49:47 am »

ใครรู้บ้างครับตัวโซลีนอย over drive อยู่ตรงไหนอะครับของผมก็ไม่ทำงานครับ
อยู่ในชุดเกียร์ครับ มีปลั๊กโผลออกมาใกล้ๆซุ้มล้อหน้าซ้าย

เหมือนท่านสมาชิกอื่นที่ตอบว่า "มันเสียยาก"
ถ้าเรากดสวิทช์ O/D Off ไฟจะวิ่งผ่านไปยกโซลีนอยด์(สนามแม่เหล็กยกก้านล็อค)
ถ้าปิดหรือสวิทช์เสีย ก็ไม่มีไฟไปยกรถก็ต้องวิ่งได้ปกติ Off ไม่ได้เท่านั้น
แต่นี่ Off ตลอด ก็แปลว่ามีไฟไปเลี้ยงตลอด หรือโซลีนอยด์ติดค้างไม่ยอมลง

ลองถอดโซลลีนอยด์ ออกมาดูการทำงานดูสิครับ
ขอบคุณครับ  วันอยุดนี้ว่าจะลองรื้อดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์