หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ให้ช่างใส่เกียร์ออโต้ 4E-FTE แล้วปลายสุดแค่ 120 ปกติมั้ยครับ  (อ่าน 2435 ครั้ง)
kickjung
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:31:18 am »

เกียร์เก่าน่าจะพังครับ ขับ 100-120 ประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วเหมือนคลัทช์ลื่น ไม่มีแรง กำลังเครื่องมีให้รู้สึกถึงแค่ 2000 รอบ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วก็ไม่หาย เลยยกลงแล้วบอกช่างที่อู่ให้สั่งเกียร์ 4E-FTE จากร้านที่เชียงกงปทุมวันมาเปลี่ยน

4 วันผ่านไป ช่างยังไม่กล้าส่งงาน บอกว่าเปลี่ยนเสร็จลองขับแล้ว ต้นจัดปลายเ*่ยว (ตามลักษณะที่คุณพ่อน้องนายเคยแนะนำไว้) ลากด้วยเกียร์ 3 ขึ้นไปได้ 4-5 พันรอบก็จริงแต่พอเปิด OD ก็ลงมาอยู่แถว 2500 รอบและไม่ยอมเกินกว่านี้ กับความเร็วที่ 120 ถือว่าเป็นปกตินิสัยมั้ยครับ (ค้นกระทู้เก่าๆเห็นท่านประธานแบงค์บอกว่ากดปลายไหลได้ถึง 160)

กับวิธีหาเกียร์ 5A ตัวนอกมาใส่แล้วเปลี่ยนหัวหมู อันไหนน่าคบกว่ากันครับ
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:34:32 am »

ฟังดูทำให้นึกถึงจักรยาน สเตอร์ลิง ที่เวลาเปลี่ยนเกียร์ ที่โซ่จะขึ้นไปอยู่ที่ สเตอร์ตัวบนสุด ออกตัวดีแต่ปลายไม่มี
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 10:33:44 am »

ผมเคยใส่คับ เกียร์auto ของ 4e fte    ออกตัวมันมาก  ปลายผมได้ราวๆ 160     มันต้องตั้งสาย คิกดาวห์คับ
kickjung
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 08:16:55 pm »

งานจบแล้วครับ ตอนแรกช่างที่อู่ตั้งสายคิกดาวน์ให้แล้วแต่ก็ยังเป็น เลยเอารถไปส่งร้านขายเกียร์ที่เชียงกงที่ขายมาให้ (เค้าสนิทกัน) รับไปรื้อดู
สาเหตุน่าจะมาจากโซลินอยด์ในเกียร์ 4 เปิดน้ำมันเดินไม่เต็มที่ พอเปลี่ยนและเอาไปทดลองวิ่งดูก็ทะลุ 2500 รอบไปได้อีก

ขอบคุณท่านปธ.แบงค์และทุกคำชี้แนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์