หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับอยากทราบมากครับขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3249 ครั้ง)
GuDang
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:29:06 pm »

ผมอยู่บางเขนครับ หาซื้อคอยล์จุดระเบิดได้ที่ไหนใกล้ๆได้มั่งครับ เนื่องจากรถติดเเก๊สLPGยกคันเร่งปล่อยไหลเวลาเครื่องร้อนชอบดับกลางอากาศครับเอาไป จูน แก๊ส ก็ไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนมาหัวเข็มNGKอย่างดีก็ไม่หาย จานจ่ายก็เปลี่ยนคอแดนเซอร์เปลี่ยน ซีนประเก็นหมดแล้วเว้นคอยจุดละเบิดครับช่างบอกยังใช้ได้แต่เอาไปจูนแก๊สมาวันนี้ช่างจูนแก๊สบอก เป็นที่ระบบไฟครับ บอกว่าหัวเทียนngkเนี่ยปลอมเยอะบอกว่าไม่มั่นใจกับหัวเทียนที่ผมเปลี่ยนมาเปลี่ยนที่BQมาครับแล้วบอกให้ไปเปลี่ยนคอยจุดระเบิดอีกแต่ผมลองดูครับเวลารถติดมันชอบดับเวลาปล่อยไหลยกคันเร่ง ก็เลยเวลารถติดใช้น้ำมันไม่ดับเลย แต่ใช้แก๊ส ละดับกระจาย ปวดกระบานมากเลยครับ พี่คนไหน มีคำแนะนำผมได้บ้างช่วยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 10:32:47 pm โดย GuDang » บันทึกการเข้า
GuDang
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:32:17 pm »

ติดมาประมาณปีกว่าครับยังไม่เคยเปลี่ยนกรองเปลี่ยนหม้อต้มเลยครับ นกกระจอกผมก็เปลี่ยนแล้วครับ อยากลองเปลี่ยนคอยจุดละเบิดดูครับ มันสำคัญเป่าครับราคาประมาณเท่าไรครับพี่ครับ
remix
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:12:29 am »

ผมว่าไม่ได้เป็นที่คอยหลอกคับ เพราะน้ำมันไม่ดับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ระบบแก๊สมากกว่า ลองเช็คกรองแก๊สกับหม้อต้มดู คับ
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:07:37 am »

ผมอยู่บางเขนครับ หาซื้อคอยล์จุดระเบิดได้ที่ไหนใกล้ๆได้มั่งครับ เนื่องจากรถติดเเก๊สLPGยกคันเร่งปล่อยไหลเวลาเครื่องร้อนชอบดับกลางอากาศครับเอาไป จูน แก๊ส ก็ไม่หาย เปลี่ยนหัวเทียนมาหัวเข็มNGKอย่างดีก็ไม่หาย จานจ่ายก็เปลี่ยนคอแดนเซอร์เปลี่ยน ซีนประเก็นหมดแล้วเว้นคอยจุดละเบิดครับช่างบอกยังใช้ได้แต่เอาไปจูนแก๊สมาวันนี้ช่างจูนแก๊สบอก เป็นที่ระบบไฟครับ บอกว่าหัวเทียนngkเนี่ยปลอมเยอะบอกว่าไม่มั่นใจกับหัวเทียนที่ผมเปลี่ยนมาเปลี่ยนที่BQมาครับแล้วบอกให้ไปเปลี่ยนคอยจุดระเบิดอีกแต่ผมลองดูครับเวลารถติดมันชอบดับเวลาปล่อยไหลยกคันเร่ง ก็เลยเวลารถติดใช้น้ำมันไม่ดับเลย แต่ใช้แก๊ส ละดับกระจาย ปวดกระบานมากเลยครับ พี่คนไหน มีคำแนะนำผมได้บ้างช่วยด้วยครับ
เป็นแก๊สระบบดูดใช่ไหม  ลองจูนที่หม้อต้มแก๊สดูครับ ให้เครื่องยนต์ร้อนอุณห???ูมิทำงานเข็มความร้อนประมาณครึ่งหนึ่ง ที่หม้อต้มจะมีที่จูน 2 จุด คือไอเดิลรอบเดินเบา กับจูนเซนส์ละเอียด
ตั้งรอบเดินเบาให้ได้ประมาณ 800-900 รอบ แล้วหมุนตามเข็มที่ละนิดๆ ให้รอบตกลงประมาณ 600-700 รอบ เครื่องจะสั่นๆ ก็ให้ปรับตัวเซนส์เพิ่ม ค่อยๆ จนรอบขึ้นมาอยู่ที่ 800-900 รอบ
ใกล้เคียงเดิม แล้วลองเอารถออกไปลองวิ่งทดสอบให้เหมือนๆเหตุการณ์ที่ยกคันเร่งปล่อยไหลเวลาเครื่องร้อนชอบดับกลางอากาศครับ เพราะบางที่ช่างจูนแก๊สชอบจูนเดินเบาโดยปิดเซนส์หรือเปิดน้อยไม่พอครับ  เพราะตัวเซนส์จะเป็นตัวชดเชยรอบใน???าวะที่เราไม่เหยียบคันเร่ง(คล้ายๆมอเตอร์เดินเบาในเครื่องยนต์) เพราะใน???าวะที่เรายกคันเร่งลำพังแรงดูดจากเครื่องยนต์ผ่านมิกเซอร์อาจไม่พอครับ
ถ้าเป็นที่ระบบไฟระบบน้ำมันก็จะมีอาการคล้ายๆกันแต่จะมีอาการน้อยกว่าแต่พอจับความรู้สึกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2015, 09:38:02 am โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

GuDang
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 08:57:49 am »

พีครับผมต้องไปให้ร้าน แก๊สทำให้ใช่เป่าครับพี่บอกเขาอย่างที่พี่บอก พี่อยู่แถวไหนครับพอจะรุ้ร้านทำแก๊สเจ๋งๆไหมแถว รังสิต ดอนเมือง ลำลูกา รามอินทรา พหลโยธิน ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ผมไปทำที่ นวนครมาไม่ได้เรื่องจูนมัน5 -6รอบแล้วไปจนแม่งรำคาญแล้วมั้งหรือไม่เป็นก็ไม่รู้ไม่หายสักกะที   ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากนะครับพี่ๆทุกคน ใครมีไรแนะนำผมต่อได้ครับ สงสังเรื่องนี้ยังไม่จบง่ายๆเเน่ผมทำมาหลายแล้วปวดหัวเลย
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 09:39:30 am »

ผมอยู่ชลบุรีครับ  ตอนรอบเดินเบาน้ำมัน และแก๊สอยู่ที่เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2015, 09:53:10 am โดย พ่อน้องนาย » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์