หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตรววจเช็คส???าพรถ  (อ่าน 1846 ครั้ง)
pom1974
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 03:20:59 pm »

สมาชชิกใหม่ครับ ขอถามผู้รู้หน่อย วันอาทิตย์นี้จะไปรับรถ จะตรวจสอบเกียร์ยังไงว่ามีปัญหา (auto) และควรจะตรวจที่จุดไหนเพิ่มเติมอีก รบกวนด้วยครับ รถปี 2002
bank pry
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 04:26:09 pm »

เกียร์นี่ดูยากหน่อยมองด้วยตาไม่รุ้เอาแบบพื้นๆเลยนะครับติดเครืองเสร็จลองใส่เกียร์ถอยหลังถ้าปกติรถจะถอยได้ทันทีไม่กระตุกแต่ถ้าถอยแล้วต้องรอ2-3วินาทีรถถึงจะถอยแสดงว่าเกียร์ไม่ค่อยดีแล้วครับส่วนจุดอื่นๆก็ดูด้วยสายตาเอาครับเพราะไงซื้อมาก็ต้องเปลี่ยนพวกสายพานต่างๆและของเหลวใหม่หมดแต่สบายใจได้อะไหล่รุ่นนี้ถูกครับสอบถามในคลับก่อนซ่อมจะได้ไม่โดนฟันครับ^^ขับแล้วจะติดใจครับ
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 05:36:49 pm »

ขอเสริมครับ ... แล้วก็ลองใส่เกียร์ D ดึงเบรคมือ เท้าซ้ายเหยีบเบรค เท้าขวากดคลัชเร่งให้จม รอบเครื่องจะต้องไม่เกิน 2500  อย่ากดแช่นานนะครับ!
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 08:57:02 am »

ขอเสริมเพิ่มเติม**ควรตรวจสอบขณะเครื่องเย็นๆ ยิ่งจอดข้ามคืนมา แล้วเราได้ทดสอบเป็นคนแรก
บางทีเจ้าของรถจะวิ่งจนเครื่องน้ำมันเกียร์ร้อนแล้วจะตรวจสอบยากขึ้น
วิธีของคุณ Muy เป็นการตรวจสอบผ้าคลัทช์ว่าใกล้หมดหรือมีอาการลื่นไหม
แต่อาการของเกียร์มีหลายอาการร่วมด้วยเช่น น้ำมันเกียร์สกปรก หรือไม่ตรงเบอร์ กรองเกียร์สกปรก วาล์วบอดี้ตันสกปรก
อาการเหล่านี้ถ้าทำการเปลี่ยนหรือฟลัชชิ่งระบบก็ช่วยได้ แต่ถ้าผ้าคลัทช์หมดจบข่าว--เปลียนคันอื่นเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์