หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟเลี้ยวไม่กระพริบ  (อ่าน 2401 ครั้ง)
sira
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:30:55 pm »

ตอนติดเครื่องใหม่ๆไฟเลี้ยวจะไม่กระพริบ แต่พอขับรถไปสักพักจะกระพริบแบบช้าๆ ไม่ทราบว่าตัวดีเลย์ไฟเลี้ยวเสียใช่หรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไร ถ้าซื่อมาเปลี่ยนเองจะถอดยากหรือเปล่าครับ อยู่ตรงส่วนไหนของรถ ขอบคุณครับ
sira
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:20:05 am »

เปลี่ยนรีเลย์ครับ เปลี่ยนเองไม่ยากมันอยู่ใต้คอลโซลแถวพวงมาลัยตามเสียงไปครับ ก้มลงไปดึงถอดออกมาแล้วเอาไปซื้อไม่เกิน 200 ครับ
ขอบคุณครับ
pom5094
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

SoLuNa ChonBuRi...!

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 04:45:00 pm »

ผมก็เป็นครับ แต่คนละอาการ คือ
  เวลาผมเปิดไฟฉุกเฉิน (หรือที่เรียกว่า ไฟผ่าหมาก) แล้วกดปิด พอเปิดไฟเลี้ยว ซ้าย / ขวา ... ? ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ ต้องกดไฟผ่าหมาก เปิด ปิด อีกที ถึงจะเปิดไฟเลี้ยวติด...???

ที่แรกผมคิดว่า รีเลย์เสียแน่ๆ แต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนแก้ไขอะไร  เพราะมันก็ยังใช้ได้เป้นปกติ  จะเป็นตอนที่เปิดใช้ไฟผ่าหมากเท่านั้น  และที่สำคัญ รถที่บ้านผมแต่ละก็เป็นลักษณะเดียวกัน เป็นเหมือนกันหมด เริ่มจาก Toyota Corona ที่ผมใช้บ่อยเป็นประจำ  และรถกระบะ Toyota Tiger ผมก็ใช้เป็นประจำ  Toyota Soluna แฟนผมใช้ นานๆ ผมใช้ที ก็เคยเจอเป็น  และToyota Vigo นานๆ ผมใช้ที่ ยังไม่เคยเจอว่าเป็น...???

ก็เลยสงสัยว่าใครเคยเจอเป็นแบบนี้ใหมครับ...?

อ๋อ... และที่เคยสังเกตุ ส่วนมากจะเป็นตอนหน้าฝน ที่วิ่งลุยฝนอากาศชื้นๆ...?

BoY101
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:14:29 pm »

ผมก็เป็นครับ แต่คนละอาการ คือ
  เวลาผมเปิดไฟฉุกเฉิน (หรือที่เรียกว่า ไฟผ่าหมาก) แล้วกดปิด พอเปิดไฟเลี้ยว ซ้าย / ขวา ... ? ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ ต้องกดไฟผ่าหมาก เปิด ปิด อีกที ถึงจะเปิดไฟเลี้ยวติด...???

ที่แรกผมคิดว่า รีเลย์เสียแน่ๆ แต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนแก้ไขอะไร  เพราะมันก็ยังใช้ได้เป้นปกติ  จะเป็นตอนที่เปิดใช้ไฟผ่าหมากเท่านั้น  และที่สำคัญ รถที่บ้านผมแต่ละก็เป็นลักษณะเดียวกัน เป็นเหมือนกันหมด เริ่มจาก Toyota Corona ที่ผมใช้บ่อยเป็นประจำ  และรถกระบะ Toyota Tiger ผมก็ใช้เป็นประจำ  Toyota Soluna แฟนผมใช้ นานๆ ผมใช้ที ก็เคยเจอเป็น  และToyota Vigo นานๆ ผมใช้ที่ ยังไม่เคยเจอว่าเป็น...???

ก็เลยสงสัยว่าใครเคยเจอเป็นแบบนี้ใหมครับ...?

อ๋อ... และที่เคยสังเกตุ ส่วนมากจะเป็นตอนหน้าฝน ที่วิ่งลุยฝนอากาศชื้นๆ...?

ของผมก็เป็นน่ะ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมนานๆ เป็นที พักหลังๆ เลยไม่ค่อยเปิดผ่าหมากเลย มันหลอนๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์