หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิทยุ  (อ่าน 6366 ครั้ง)
seasanak
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:59:52 pm »

ถามสักหน่อยครับ ท่านใดมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงบ้างครับ มาช่วยให้คำอธิบายหน่อยครับ
ผมใช้วิทยุ แบบมีจอด้วย ยี่ห้อ เทคไลน์ แบบจอสไลด์ ทีนี้ผมอยากจะเอาตัว กล่องทีวีดิจิตอล ( ที่เค้าแจกให้ตามบ้าน ) มาต่อกับวิทยุตัวนี้ ผมต้องต่อยังไงบ้างครับ ผมต่อไฟเข้าแล้ว ต่อสายอากาศแล้ว ลองเอาสายมาเสียบที่หลังเครื่องแล้วแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ หรือว่าผมต้องปรับอะไร-ตรงไหนอีกบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
pride fc
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 08:07:00 pm »

ไม่น่าเวิรค์นะคับ เพราะถ้าขับเร็วจะดูไม่ได้ ต้องใช้กล่องสำหรับรถค้าบ
kea
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:13:28 pm »

เสาอากาศถ้าไม่รองรับกับระบบก็ใช้ไม่ได้นะครับ
Vergins
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:42:55 pm »

...ไม่น่าจะใช้ได้ครับ กล่องเป็นกระแสไฟบ้าน ไม่ใช่กระแสไฟรถครับ...
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:33:50 pm »

ผมเห็นมันมี ชุดกล่อง digital TV สำหรับรถยนต์ครับ   แต่ไม่แน่ใจว่า ตัววิทยุ ต้องรองรั้บด้วยมั้ย
soluna_x

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:06:10 pm »

ถามสักหน่อยครับ ท่านใดมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงบ้างครับ มาช่วยให้คำอธิบายหน่อยครับ
ผมใช้วิทยุ แบบมีจอด้วย ยี่ห้อ เทคไลน์ แบบจอสไลด์ ทีนี้ผมอยากจะเอาตัว กล่องทีวีดิจิตอล ( ที่เค้าแจกให้ตามบ้าน ) มาต่อกับวิทยุตัวนี้ ผมต้องต่อยังไงบ้างครับ ผมต่อไฟเข้าแล้ว ต่อสายอากาศแล้ว ลองเอาสายมาเสียบที่หลังเครื่องแล้วแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ หรือว่าผมต้องปรับอะไร-ตรงไหนอีกบ้าง
ระหว่างเทคไลน์กับกล่องดิจิตอล ทีวี ต่อแบบไหนครับ เข้าทาง av aux หรือเปล่าครับ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 12:20:17 am »

พี่ข้างบ้านผมติดเสาเพื่อรับสัญญาณทีวีที่ใช้สำหรับรถ ยังบอกว่าสัญญาณขณะวิ่งไม่ค่อยเวิร์คเลยครับ
nidcm
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:53:07 am »

ผมว่าจะลองอยู่ครับ....แต่ต้องหาวิธีแปลงไฟก่อน 
ส่วนเรื่องทีวี ผมไม่สนครับว่าจะชัดมั้ย ....
ผมสนอย่างเดียว มันอ่าน HDD เล่นไฟล HD ได้ ก็แจ่มครับ
่kuijkp
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 05:30:40 pm »

ตอนที่ผมไปติดเสาอากาศทีวีรถยนต์  ช่างเขาบอกว่าถ้าจะติดกล่องที่วีดิจิตอลในรถก็ติดได้แต่ต้องแปลงไฟที่กล่องครับ  ส่วนผลที่ได้เขาไม่รับประกัน  ของผมทำที่ห้างฮาเบอร์มอล  แหลมฉบังชลบุรีครับ 
seasanak

จิตพิสัย 8

จำนวนเต็ม 4 ใช่ว่าจะต้องมาจาก 2 + 2 เสมอไป

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:22:03 pm »

กล่องที่ผมได้มามีอแด๊ปเตอร์ 12 โวลท์ให้มาครับ ผมเลยเอาที่เสียบไฟของกล้องที่ไม่ได้ใช้แล้วมาตัดต่อเอาไฟจากรถเข้าน่ะครับ ก็ไม่ได้ตั้งใจว่าจะได้ดูจากกล่องที่ได้มาหรอครับแต่ก็อยากจะลองต่อตามประสา มือซน น่ะครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ทำวันนี้ไม่ให้ด้อยกว่าเมื่อวาน เพื่อ ให้วันพรุ่งนี้ยังมีสำหรับเรา
pride fc

จิตพิสัย 0

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:44:48 am »

หาadapter แปลงงไฟ จากไฟรถเป็นไฟ้บาน.แบบเสียบที่จุดบุหรี่ มาเสียบ แล้วตัดสายไฟพ่วงกับตัวเสียบบุหรี่ได้ค้าบ รู้สึกไฟที่ใช้กลับกล่องมาเป็น 5volt 2A นะคับ ถ้าไม่แปลงใช้ไม่ได้คับ ลองดูในYouTube. มีคนเอามาแปลงอยู่
watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 11:45:19 am »

ผมต่อไฟเข้าแล้ว ต่อสายอากาศแล้ว ลองเอาสายมาเสียบที่หลังเครื่องแล้วแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ หรือว่าผมต้องปรับอะไร-ตรงไหนอีกบ้าง

ที่ว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย  เป็นแบบไหนครับ 

1.  หน้าจอไม่มีรูปโลโก้อะไรเลย   เหมือนไม่ได้ต่อสาย AV  ......... อาจเกิดจาก
                 เสียบสาย AV ผิด  ( ต้องเสียบที่ AV in  แล้วเลือก Mode  AV )      หรือ
                 ไฟเลี้ยงกล่องไม่เหมาะสม  ทั้ง V และ Amp  อันนั้นต้องแก้ที่ระบบจ่ายไฟ 12V

2.  หน้าจอขึ้นโลโก้ของกล่องดิจิตอลรุ่นนั้นๆแล้ว แต่ไม่มีสัญญาณ???าพปรากฎหน้าจอ
                  เกิดจากระบบสายอากาศไม่เหมาะสม  เช่นอัตราขยายสัญญาณไม่แรงพอ  ( เพราะ
                  สัญาณ???าพของทีวีดิจิตอล ต้องแรงมากกว่าแบบอะนาล็อกถึงจะรับได้ดี  ยกตัวอย่าง
                  เช่นถ้าดูที่บ้านในแบบอะนาล็อกช่องนั้นยังเป็นเม็ดๆอยู่บ้างแต่พอดูได้  พอเอากล่อง
                  ดิจิตอลมาต่อดูโดยใช้เสาต้นเดิม  จะไม่มี???าพเลยครับ )

Service  Engineer
seasanak

จิตพิสัย 8

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 07:44:00 pm »

หน้าจอไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ ไม่มีโลโก้ของกล่อง มีแต่หน้าจอสีฟ้าของทีวีกับเลขช่องของทีวีครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ผมแค่อยากลองต่อดูน่ะครับไม่ได้เน้นว่าจะต้องดูหรอกครับ กล่องได้มาฟรีน่ะครับก้เลย มือซนอยากลองน่ะครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 08:53:24 pm »

ไม่มีโลโก้ของกล่อง มีแต่หน้าจอสีฟ้าของทีวีกับเลขช่องของทีวีครับ

แสดงว่า  คุณเข้า Mode TV อยู่ครับ     ให้เปลี่ยน Mode มาที่ AV ครับ  น่าจะเห็นโลโก้กล่องบ้างแล้วล่ะ   

Service  Engineer
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์