หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งกินซ้าย  (อ่าน 6340 ครั้ง)
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:39:53 am »

ไปยกช่วงล่างมาทั้งชุด
ลูกหมากแร๊ค ปลายแร๊ค
ลูกหมากปีกนก
บูชเล็ก ใหญ่
สกรูกันโคลง
ยางรัดเหล็ก
ไม่ได้เปลี่ยนยางรัดแร๊คอย่างเดียว เค้าบอกพวงเวอร์แปลง งงๆ
ไปตั่งศูนย์ ถ่วงล้อ  วิ่งท่างด่วน มันก็ยังกินซ้าย
การตั่งศูนย์ผมเห็นมีตั่ง 4 มุม แต่ช่างเค้าตั่งแค่ตรงปลายแร๊คอย่างเดียว ผมรู้สึกหยาบๆไปไหม แล้วก็บอกเสร็จ
แล้วที่อื่นเค้าตั่งกันอย่างไงครับ
รถผมมันกินซ้าย
Joshua
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:44:57 am »

สกรูกันโคลง
ยางรัดเหล็ก
ไม่ได้เปลี่ยนยางรัดแร๊คอย่างเดียว เค้าบอกพวงเวอร์แปลง งงๆ
ไปตั่งศูนย์ ถ่วงล้อ  วิ่งท่างด่วน มันก็ยังกินซ้าย
การตั่งศูนย์ผมเห็นมีตั่ง 4 มุม แต่ช่างเค้าตั่งแค่ตรงปลายแร๊คอย่างเดียว ผมรู้สึกหยาบๆไปไหม แล้วก็บอกเสร็จ
แล้วที่อื่นเค้าตั่งกันอย่างไงครับ
กลับไปให้เข้าแก้คับ เขาต้องรับผิดชอบ(ช่างตั้งศูนย์)
Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:07:09 am »

สกรูกันโคลง
ยางรัดเหล็ก
กลับไปให้เข้าแก้คับ เขาต้องรับผิดชอบ(ช่างตั้งศูนย์)
พี่มีที่ตั่งศูนย์แบบเนียนๆไหมครับ ผมไม่อยากกลับไปแล้ว เพราะเห็นแล้วทำงานหยาบๆ อย่างไงก็หยาบอยู่วันยั่งค่ำ
ผมลืมบอก เอาไปขับมาแล้วก็มาปรับตรงปลายแร๊คอีกไม่ได้เอาขึ้นแท่นนะ ปรับตรงพื้นเลย แล้วก็บอกเรียบร้อย ไม่ได้อ่างอิงค่าอะไรเลย ผมคิดในใจถ้าจะทำแค่นี้ผมตั่งเองที่บ้านก็ได้เซ็งๆเลยผม
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:43:19 am »

รถเราล้อหลังเป็นคานแข็งก็ไม่เห็นมีที่ปรับนะ ตั้งแค่ล้อหน้า
เอียงซ้ายเียงตามถนนไหมครับ หาลานห้างวิ่งดู จับพวงมาลัยให้ตรง แล้ววิ่งหรือว่าช่างไม่จัดพวงมาลัยก่อนตั้ง
ก่อนทำกาตั้งควรบอกให้ช่างทราบว่านิสัยการขับของเราเป็นแบบไหน ตัวผมจะจับที่พลาสติกระหว่า พวงมาลัยกับคอ ถ้าเรียบเสมอกันแล้วรถวิ่งตรงก็โอเค บางคนเล็งเอา ด้วยสายตา บางทีล้ออาจตรงแต่พวงมาลัยเอียงครับ

รอท่านอื่นมาเสริมครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:49:35 am »

ใช้ยางเก่า หรือคับ    ถ้าใช่ก็ให้ดูส???าพยางคับ ว่ามันกินไม่เท่ากันมาก่อนมั้ย
Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 12:17:39 pm »

รถเราล้อหลังเป็นคานแข็งก็ไม่เห็นมีที่ปรับนะ ตั้งแค่ล้อหน้า
เอียงซ้ายเียงตามถนนไหมครับ หาลานห้างวิ่งดู จับพวงมาลัยให้ตรง แล้ววิ่งหรือว่าช่างไม่จัดพวงมาลัยก่อนตั้ง
ก่อนทำกาตั้งควรบอกให้ช่างทราบว่านิสัยการขับของเราเป็นแบบไหน ตัวผมจะจับที่พลาสติกระหว่า พวงมาลัยกับคอ ถ้าเรียบเสมอกันแล้วรถวิ่งตรงก็โอเค บางคนเล็งเอา ด้วยสายตา บางทีล้ออาจตรงแต่พวงมาลัยเอียงครับ

ถนนก็เรียบอยู่นะพี่ มันดึงไปทางซ้ายเลยนะพี่ ถ้าปล่อยมืออะ
ใช้ยางเก่า หรือคับ    ถ้าใช่ก็ให้ดูส???าพยางคับ ว่ามันกินไม่เท่ากันมาก่อนมั้ย
ผมเอายางหลังไปไว้หน้า ผมก็เลงแล้วนะก็โออยู่ หรือยางผมเก่าแล้ว
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 01:25:24 pm »

ถนนก็เรียบอยู่นะพี่ มันดึงไปทางซ้ายเลยนะพี่ ถ้าปล่อยมืออะ
ใช้ยางเก่า หรือคับ    ถ้าใช่ก็ให้ดูส???าพยางคับ ว่ามันกินไม่เท่ากันมาก่อนมั้ย
ผมเอายางหลังไปไว้หน้า ผมก็เลงแล้วนะก็โออยู่ หรือยางผมเก่าแล้ว

ยางปีอะไร   แล้วมันใช้ตาเล็งได้ด้วยหรอ      แต่ที่แน่ๆ ผมว่าเป็นที่ยาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 01:28:46 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 03:14:56 pm »

ใช้ยางเก่า หรือคับ    ถ้าใช่ก็ให้ดูส???าพยางคับ ว่ามันกินไม่เท่ากันมาก่อนมั้ย

ยางปีอะไร   แล้วมันใช้ตาเล็งได้ด้วยหรอ      แต่ที่แน่ๆ ผมว่าเป็นที่ยาง
ขอบคุณครับพี่  แนะนำยางหน่อยดิพี่ ที่ไหนถูก และดี
[S]pen-De[R]

จิตพิสัย 0

สวัสดีครับ

86 tongbigblue@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 09:11:01 pm »

ปกติ เวลาตั้งศูนย์ ช่างจะดูยาง และดูว่าเราทำช่วงล่างอะไรมา ช่างที่มีประสบการ์ณ จะพิจารณาแล้วว่าทำยังไง
ถ้าเป็นที่ยาง ดูจากปี เก่า ส???าพยางกินไม่เท่ากัน แนะนำให้เปลี่ยนยางก่อน ไม่งั้นไม่จบ เสียเงินฟรี [กรณีไปตั้งศูนย์ที่อื่น] แต่เคสนี้จะแนะนำลูกค้าไปเปลี่ยนยางก่อน
ถ้าทำช่วงล่างมา ปัญหาที่เจอบ่อย โช๊คล้อหน้าขวาจะล้ม จะสไลหูโช๊คข้างที่ล้ม เพื่อให้ยางล้มมาทางขวานิดๆ [ถนนบ้านเราจะเทลาดเอียงไปทางซ้าย] ปรับให้สดุล และช่างจะต้องลองด้วยตัวเอง
เมื่อลองเสร็จแล้ว ส่งงาน งานส่วนมากช่างจะรับประกันให้1เดือน ยกเว้น ไปทำช่วงล่างอื่นๆมา 

Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:16:31 pm »

ปกติ เวลาตั้งศูนย์ ช่างจะดูยาง และดูว่าเราทำช่วงล่างอะไรมา ช่างที่มีประสบการ์ณ จะพิจารณาแล้วว่าทำยังไง
ถ้าเป็นที่ยาง ดูจากปี เก่า ส???าพยางกินไม่เท่ากัน แนะนำให้เปลี่ยนยางก่อน ไม่งั้นไม่จบ เสียเงินฟรี [กรณีไปตั้งศูนย์ที่อื่น] แต่เคสนี้จะแนะนำลูกค้าไปเปลี่ยนยางก่อน
ถ้าทำช่วงล่างมา ปัญหาที่เจอบ่อย โช๊คล้อหน้าขวาจะล้ม จะสไลหูโช๊คข้างที่ล้ม เพื่อให้ยางล้มมาทางขวานิดๆ [ถนนบ้านเราจะเทลาดเอียงไปทางซ้าย] ปรับให้สดุล และช่างจะต้องลองด้วยตัวเอง
เมื่อลองเสร็จแล้ว ส่งงาน งานส่วนมากช่างจะรับประกันให้1เดือน ยกเว้น ไปทำช่วงล่างอื่นๆมา 

พูดเรื่องโช๊ค ผมเคยเอาตลับเมตรวัดขอบล้อ ดึงขึ้นตรงซุ้มล้อ ขวาสูงกว่า ซ้ายเกือบสิบเซน  นี่ก็น่าจะเป็นเหตุหนึ่งใช่ไหมพี่
ร้านไหนพี่มีรับประกันอะครับ เปิดอาทิตย์ไหม
[S]pen-De[R]

จิตพิสัย 0

สวัสดีครับ

86 tongbigblue@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:19:02 pm »

cockpit พิษณุโลกครับ

Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:36:54 pm »

cockpit พิษณุโลกครับ
พระเจ้าช่วย! สงสัยจะไม่ได้ไปใช้บริการครับ ผมอยู่ไกลเกิน ขอคุณครับพี่
nidcm
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:45:03 am »

วัดแล้วซุ้มล้อแล้ว..ไม่เท่ากัน..
ผมเคยเป็นครับ...กรนีของผม...ผมแก้ที่ปลายเหตุ..ตัดสริงโช็คด้านซ้ายเยอะกว่าขวา...ผลตอนนั้น เวลามีคนนั่งด้านข้าง  วิ่งดึงซ้าย ขับคนเดียวดึงอยู่แต่น้อยกว่า
ที่ผมแก้ไขแล้วนะครับ
เปลี่ยนโช็คใหม่4ต้น พร้อมสปริง ก็ไม่หาย??
มันมาหายตรงที่.......ลูกปืนล้อครับ...SHIT...ยังไงก็เช็คลูกปืนล้อด้วยครับ   
Muy

จิตพิสัย 4

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:24:57 am »

วัดแล้วซุ้มล้อแล้ว..ไม่เท่ากัน..
ผมเคยเป็นครับ...กรนีของผม...ผมแก้ที่ปลายเหตุ..ตัดสริงโช็คด้านซ้ายเยอะกว่าขวา...ผลตอนนั้น เวลามีคนนั่งด้านข้าง  วิ่งดึงซ้าย ขับคนเดียวดึงอยู่แต่น้อยกว่า
ที่ผมแก้ไขแล้วนะครับ
เปลี่ยนโช็คใหม่4ต้น พร้อมสปริง ก็ไม่หาย??
มันมาหายตรงที่.......ลูกปืนล้อครับ...SHIT...ยังไงก็เช็คลูกปืนล้อด้วยครับ   
ผมเปลี่ยนลูกปืนล้อแล้วพี่สองข้างเลย เบ๊าโช๊คอีกสองข้างครับ 
ปกติความสูงมันจะเท่ากันไหมพี่ หรือมันเพื่อน้ำหนักคนขับด้วย
พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 04:46:14 pm »

พูดเรื่องโช๊ค ผมเคยเอาตลับเมตรวัดขอบล้อ ดึงขึ้นตรงซุ้มล้อ ขวาสูงกว่า ซ้ายเกือบสิบเซน  นี่ก็น่าจะเป็นเหตุหนึ่งใช่ไหมพี่
ร้านไหนพี่มีรับประกันอะครับ เปิดอาทิตย์ไหม
ขวาสูงกว่าซ้ายเกือบสิบเซนเลยเหรอ...หรือสิบมิลกันแน่ครับ  ถ้าสิบเซนนี่ผิดปกติอย่างแรงแล้ว

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์