หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกียร์ auto ครับ  (อ่าน 1760 ครั้ง)
tom8989
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 02:18:56 pm »

พอดีเหมือนวันก่อน จะออกไปเติมน้ำมันเพื่อเดินทาง คำนวณระยะทางน่าจะถึงก่อนน้ำมันหมด แต่ไม่เป็นตามคาดครับ  จะถึงปั๊มที่ใกล้ที่สุดอยู่แล้วเชียว
รถดับที่เกียร์  D ความเร็วประมาณ 60 กม/ชม ด้วยความตกใจเลย ทำไรไม่ถูก ค่อยๆ แตะเบรก เอารถชิดซ้ายก่อน แต่มันลากเกียร์ D ไปจนจอด ไกลพอสมควร
ถามพี่ๆว่า จะมีผลระยะยาวกับ เกียร์ของผมไหมครับ    วิตกนิดๆ   
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 05:19:31 pm »

แค่นี้ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ
เกียร์ออโต้ ลากได้ครับ แต่ต้องช้าๆ และได้ไม่ไกล ถ้าลากไกลต้องพักบ่อยๆ

เพราะเครื่องดับ ระบบหมุนเวียนน้ำมันเกียร์จะหยุด
เมื่อถูกลากน้ำมันที่อยู่???ายในมีน้อย ก็จะร้อนและทำให้ชิ้นส่วนละเอียดไหม้ได้

ตัวน้ำมันเองได้รับความร้อนมากก็จะเสื่อมเร็ว ถ้าเสื่อมแล้วฝืนใช้ต่อก็จะมีผลเสียอื่นตามมา

ถ้าไม่สบายใจ ลากเสร็จก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 05:23:20 pm โดย Wachan » บันทึกการเข้า
tom8989
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 06:35:13 pm »

แค่นี้ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ
เกียร์ออโต้ ลากได้ครับ แต่ต้องช้าๆ และได้ไม่ไกล ถ้าลากไกลต้องพักบ่อยๆ

เพราะเครื่องดับ ระบบหมุนเวียนน้ำมันเกียร์จะหยุด
เมื่อถูกลากน้ำมันที่อยู่???ายในมีน้อย ก็จะร้อนและทำให้ชิ้นส่วนละเอียดไหม้ได้

ตัวน้ำมันเองได้รับความร้อนมากก็จะเสื่อมเร็ว ถ้าเสื่อมแล้วฝืนใช้ต่อก็จะมีผลเสียอื่นตามมา

ถ้าไม่สบายใจ ลากเสร็จก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยก็ได้
ขอบคุณครับ  ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์พอดี  อีกเรื่องครับตอนเครื่องเย็น เกียร์ R กระตุกแรงมากครับ ต้องเหยียบเบรกลึกๆเลยอ่ะครับ
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 07:49:16 pm »

ขอบคุณครับ   ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์พอดี  อีกเรื่องครับตอนเครื่องเย็น เกียร์ R กระตุกแรงมากครับ ต้องเหยียบเบรกลึกๆเลยอ่ะครับ

ไม่ใช่ช่างนะครับ ได้แค่เดา
1.คงเป็นเพราะเก่าแล้ว ช่องทางน้ำมันตีบตันลง แรงดันที่เคยใช้ก็ผ่านไม่ได้
ต้องสะสมรอให้สูงขึ้นจนพรวดเข้าไป จึงเกิดการกระตุก
พอเครื่องร้อนความหนืดมันลดลง เลยไหลผ่านช่องได้ง่ายขึ้น

2.ตอนเครื่องเย็นจะมีการชดเชยรอบให้สูงนิดนึง เมื่อกระตุกก็เลยรู้สึกว่าแรงขึ้น

ทางแก้คงต้องถามช่าง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนกรอง ตั้งรอบเดินเบาใหม่ ฯลฯ
แต่ล้างสมองเกียร์ที่ช่างหลายคนแนะนำ ผมไม่ค่อยเห็นด้วย
น้ำมันเกียร์เป็นระบบปิด ไม่มีการเผาไหม้ ไม่มีเขม่า ไม่จำเป็นต้องทำนู้นทำนี่เหมือนน้ำมันเครื่อง

ปล.น้ำมันเกียร์ ตามคู่มือให้เปลี่ยนทุก แสน2 แต่ผมเปลี่ยนทุกแสนโลเพราะจำง่ายดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2014, 07:56:47 pm โดย Wachan » บันทึกการเข้า
tom8989
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:37:24 am »

ขอบคุณครับ คุณWachan ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขนาดเดานะครับเนี้ย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์