หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องก้านวัดน้ำมันเกียร์  (อ่าน 1563 ครั้ง)
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 10:48:34 pm »

ที่ผมเข้าใจนะ คือก้านวัดจะมีช่วงร้อน กับเย็น  คือถ้าจะวัดน้ำมันเกียร์ในช่วงร้อนให้สตาร์ทเครื่องไลเกียร์ให้ครบ พักที่ p แล้วรอ15วินาที แล้วก็วัดให้อยู่ในช่วงร้อนไม่ต่ำกว่าไม่เกินกว่าขีด
ต่อมาการวัดน้ำมันเกียร์ช่วงเย็นก็คือ ให้เครื่องเย็นหรือจอดค้างคืนแล้วเช้าก็มาวัด ให้มันอยู่ในช่วงเย็นไม่ขาดไม่เกินกว่าขีดเช่นกันใช่ไหมครับ

ปัญหาที่ผมอยากจะกระจ่างก็คือ
ตอนวัดน้ำมันช่วงเย็นนี่แระคับ ทำไมผมวัดแล้วมันโดดไปโน้นขึ้นไป HOT เลย ก็ยัง งง  หรืออย่างไง ผมเข้าใจอะไรผิดรึป่าว ช่วยนำแน่
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:18:54 am »

เข้าใจผิดครับ

วัดน้ำมันเกียร์ออโต้ ต้องติดเครื่องให้น้ำมันวิ่งเข้าไปในเกียร์ก่อน
ถ้าเพิ่งติดเครื่องร้อนน้อย ก็ดูที่ Cold, ถ้าติดมานานแล้วก็ดูที่ Hot

ดับเครื่อง น้ำมันก็ไหลกลับก้นอ่าง จึงวัดได้ว่าเกิน
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 07:16:51 am »

Ok กระจ่างครับพี่ว่าแล้ว วัดแล้วมันแปลกๆ สรุปคือจะวัดน้ำมันเกียร์ต้องสตาร์ทรถทุกครั้ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์