หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถสั่น แก้ยังไงดี ครับ  (อ่าน 3628 ครั้ง)
erlnw
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 04:02:33 pm »

วิ่งด้วย ความเร็ว 0-100 ไม่สั่น แต่พอ เลย100 รถเริ่มสั่นแรงขึ้นเลื่อยๆๆ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรอ่ะครับ ควรแก้ยังไง
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 05:39:10 pm »

อยากแนะนำอย่างนี้ครับ ให้ลองเข้ามาหาข้อมูลในกระทู้ที่คุณ erlnw ตั้งไว้นี่แหล่ะ จะมีเรื่องปัญหาต่างๆ อยู่เยอะ ซึ่งผมว่าอันนี้อาจจะใกล้เคียง http://www.soluna-club.com/index.php?topic=64301.msg385608#msg385608 คราวหน้าลองดูนะครับ บางทีจะได้ความรู้เรื่องอื่นๆ เพิ่มด้วยครับ
erlnw
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:14:04 pm »

ขอบคุนน่ะครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 09:49:16 pm »

ไปถ่วงจี้ล้อ หายคับ
erlnw
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 11:19:03 pm »

ที่เขา เอาเครื่องมาวัดที่ล้อ ป่ะครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:09:14 am »

ที่เขา เอาเครื่องมาวัดที่ล้อ ป่ะครับ

การสั่นเกิดได้ 2 กรณี

- แท่นเครื่อง
- ล้อไม่บาลานซ์

erlnw
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 02:46:05 pm »

การสั่นเกิดได้ 2 กรณี

- แท่นเครื่อง
- ล้อไม่บาลานซ์

พอจะมีวิธีดูเองไหมครับผม
lucky29
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 03:20:30 pm »

วิ่งด้วย ความเร็ว 0-100 ไม่สั่น แต่พอ เลย100 รถเริ่มสั่นแรงขึ้นเลื่อยๆๆ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรอ่ะครับ ควรแก้ยังไง
เปลี่ยนยางใหม่ หรือ ล้อ ใหม่มาไหมครับ  (บางที่ตะกั่วถ่วงอาจหลุด)ถ้าใช่ข้อใดข้อหนึ่งผมแนะนำ
ให้ร้านรื้อตะกั่วที่ถ่วงล้ออกให้หมด แล้วถ่วงใหม่
เหตุที่ผมแนะนำเช่นนี้เพราะ รถผมเองเปลี่ยนยางมาใหม่ถ่วงล้อแล้วแต่จะเริ่มสั่นที่ความเร็ว 100 +
เช็คทุกจุดปกติ เหลือสองทางเลือก คือรื้อแล้วถ่วงใหม่ กับถ่วงจี้ ผมเลือกรื้อแล้วถ่วงใหม่(ถูกกว่าไม่เสียแก้มยาง)ถ้าไม่หายจะไปถ่วงจี้
แอบหลบตอนเบรคประชุมไปทำเมื้อเช้า ใช้เวลา 30 นาที ปรากฎว่าหายสนิท จบที่ 160 บาท
**ลองพิจรณาเป็นแนวทาง**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 03:22:11 pm โดย lucky29 » บันทึกการเข้า
artwhan
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 03:24:19 pm »

เปลี่ยนยางใหม่ หรือ ล้อ ใหม่มาไหมครับ  (บางที่ตะกั่วถ่วงอาจหลุด)ถ้าใช่ข้อใดข้อหนึ่งผมแนะนำ
ให้ร้านรื้อตะกั่วที่ถ่วงล้ออกให้หมด แล้วถ่วงใหม่
เหตุที่ผมแนะนำเช่นนี้เพราะ รถผมเองเปลี่ยนยางมาใหม่ถ่วงล้อแล้วแต่จะเริ่มสั่นที่ความเร็ว 100 +
เช็คทุกจุดปกติ เหลือสองทางเลือก คือรื้อแล้วถ่วงใหม่ กับถ่วงจี้ ผมเลือกรื้อแล้วถ่วงใหม่(ถูกกว่าไม่เสียแก้มยาง)ถ้าไม่หายจะไปถ่วงจี้
แอบหลบตอนเบรคประชุมไปทำเมื้อเช้า ใช้เวลา 30 นาที ปรากฎว่าหายสนิท จบที่ 160 บาท

โอ้ว ถูกดีจัง ที่จันทบุรี ผมไปตั้งศูนย์ถ่วงล้องต้องควักถึง 400 ถ้ารถล้อใหญ่หน่อย 500 ใครอยู่จันทบุรีบ้าง แนะนำที่ตั้งศุนย์/ร้านซ่อมรถ ราคามิตร???าพ ไม่ฟันลูกค้าหน่อยซิครับ
lucky29
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 10:32:31 am »

โอ้ว ถูกดีจัง ที่จันทบุรี ผมไปตั้งศูนย์ถ่วงล้องต้องควักถึง 400 ถ้ารถล้อใหญ่หน่อย 500 ใครอยู่จันทบุรีบ้าง แนะนำที่ตั้งศุนย์/ร้านซ่อมรถ ราคามิตร???าพ ไม่ฟันลูกค้าหน่อยซิครับ
ผมอยู่สกลนคร ค่าแรงพอรับได้ แต่อะไหล่ฟันกันเละครับ เวลาเปลี่ยนที่ต้องสั่งจากวรจักรมาให้ช่างเปลี่ยนให้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์