หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y โลโก้ติดกระจังหน้าแบบบ้านๆ  (อ่าน 3280 ครั้ง)
guzaguy
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 05:43:03 pm »

พอดีเห็นกระจังหน้ามันโล่งๆ เลยไม่มีไรทำ และน้าเป็นช่างทำกรอบพระ มีพลาสติกเหลือๆ ก็เลยเอามานั่ง เลื่อยๆ ตะไบๆ เล่นๆ ครับ

อุปกรณ์หลักๆ
1. พลาสติกใส และ สี ความหนาตามต้องการ
2. เลื่อยฉลุ
3. ตะไบ
4. น้ำยาเชื่อมพลาสติก

ขั้นตอน
1. ร่างแบบตัวอักษรที่ต้องการลงบนพลาสติกใส แบบอักษรผมก๊อปมาจากโลโก้ท้ายรถ เลข 50 เลยดูเหมือน so ไปหน่อย อิอิ

2. เลื่อยๆ ตามแบบ โดยอย่าให้ขาดจากกัน เพราะเราจะเอามาทำเป็นพื้นตัวอักษร จากนั้นก็ตะไบขอบ

3. นำพลาสติกสี มาร่างแบบอักษร แล้วทำการเลื่อย และตะไบ

4. นำพลาสติกสี ประกบ กับพลาสติกใส โดยใช้น้ำยาเชื่อมพลาสติก แล้วตะไบขอบ

5. จากนั้นเจาะรู เพื่อใส่น๊อต และทำแผ่นประกบหลัง โดยใช้เศษพลาสติกใสที่เหลือ

6. นำไปติดที่กระจังหน้าตามใจชอบได้เลยครับ

ปล. 1.ทำออกมาไม่ค่อยสวยสักเท่าไหร่ เพราะทำมือล้วนๆ คงต้องมีเวอร์ชั่นที่ 2 ออกมาแน่ครับ อยากให้เพื่อนๆเสนอแนวคิดกันหน่อย

2. ผมไม่แน่ใจว่าพลาสติกนี้จะทนร้อนได้ไหม แต่ใช้ไปสีน่าจะซีด

งบประมาณ 2 บาท ค่าน๊อต ส่วนพลาสติกและอุปกรณ์ใช้ของน้า อิอิ

pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:49:56 pm »

ไอเดียดีครับ   ขออนุญาตเสริมความงามนิดนึงนะครับ โดย พ่นทำ 2 สีครับ AL แดง / 50 ดำ แล้วเอาพลาสติกใสมาทาบรองด้านหลัง แล้วตัดแบบให้เป็นขอบรอบนอก พ่นด้วยสีโครเมี่ยม แปะหลังตัว Logo ที่นี้ Logo ก็จะเด่นครับ แถมยังใช้ขอบนี้ติดตัวน๊อตได้ด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์