หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับท่อไอเสียหน่อย  (อ่าน 1285 ครั้ง)
wutti
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 10:47:21 am »

ตอนนี้รถผม อายุ 12 ปี เครื่องเดิมๆอยู่ เกียร์ auto  ใช้ E85 มาตลอด ,ส่วนระบบท่อ เดินใหม่ ท่อ 2"  แค็ทเดิม  พักกลางเปลี่ยนเป็น ท่อใบพัดอัดอากาศ +ท่อแคบซูล  ปลายใช้ท่อเยื้องมือสองของพี่ยุ่นจากK.bank  ลองขับมาได้ซักระยะหนึ่ง(ประมาณ 3,000 กม ) ความรู้สึกนะครับว่า ช่วงตีนต้น อืดๆ ( บางครั้งก็วิ่งขึ้นดี?? ) กลางไหล ปลายไหล แต่บางครั้งลองเหยียบคันเร่งจมแล้วรถไม่พุ่ง ไปแบบทื่อ ขอย้ำนะครับว่าเป็นความรู้สึกส่วนตัว (บ้างครั้งคิดว่ารถคงอายุมากแล้ว) มีคนแนะนำใส่ เฮด421 บ้าง?, .ให้เปลี่ยน ท่อขนาด 1.6"บ้าง?  ขอคำแนะนำหน่อยครับ??? อยากแรง อยากพุ่งบ้าง (บางเวลา ) ???  ขอคำแนะนำหน่อยครับ .......ขอบคุณล่วงหน้าครับ...
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 11:42:13 am »

แรงดันเชื้อเพลิง กำลังอัดต่อสูบ ปกติไหมครับ
aaa3812
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 01:20:25 pm »

ไม่แปลกใจเลยครับ...รถเครื่องเดิมๆแต่ใส่ท่อ 2 นิ้ว แรงอัดไม่มี ตีนต้นหาย รถไม่พุ่ง

(เป็นความเข้าใจที่ผิดนะครับที่รถเครื่องเดิมๆ ไม่ได้มีการปรับแต่งแรงม้า แล้วจะเดินท่อใหญ่ๆให้โล่งๆ แล้วหวังว่ารถจะแรงขึ้น...ถ้ามันจริงบริษัทรถญี่ปุ่นทำไปนานแล้วครับ)

ที่เราเห็นตามแผงหนังสือ พวกท่อสวยๆเขาวางเครื่องกันทั้งนั้นครับ การระบายไอเสียจะต้องสัมพันธ์กับแรงมาที่เพิ่มขึ้น

ปล.ที่มีคนแนะนำให้เปลี่ยน ลดขนาดท่อลงเหลือ1.6 นิ้วนั้น ถูกต้องแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 01:28:00 pm โดย aaa3812 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์