หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางถ่วงเพลาขับขาดหาได้ที่ไหน  (อ่าน 5669 ครั้ง)
Mike-Pea
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 09:58:49 pm »

รบกวนท่านผู้รู้ที่เคยซื้อยางถ่วงเพลาขับหน่อยว่าหาได้ที่ไหน ถ้าไม่ใส่ตัวนี้เสียงจะดังคล้ายๆกับลูกปืนล้อหอน ตอนแลกผมคิดว่าเป็นที่ยางเลยเปรี่ยนยางใหม่4ล้อเลือกดอกละเอียดด้วยก็ไม่หายดังเลยเปรี่ยนลูกปืนล้อหน้า2ข้างก็ไม่หายดัง ไปให้ช่างเช็คดูบอกเกียร์หอนเอ้าหนักเข้าไปอีก ตกลงมันเป็นอะไรกันแน่กุ้มใจจัง ก่อนหน้านี้ซีลเพลาขับตัวยาวรั่วเลยชักเพลาออกมาเปรี่ยนซีล ช่างหวังดีเห็นยางถ่วงเพลาขาด(ยางถ่วงเพลามันขาดผมเอาเทปพันสายไฟพันไว้)เลยเอาออกให้บอกไม่มีผลเสียอะไรเคยทำมาหลายคันแล้ว ผมว่าเสียงที่ดังมันน่าจะมาจากที่ไม่ได้ใส่ยางถ่วงเพลา ใครเคยเจออาการนี้ช่วยแนะด้วย เจ็บมาเยอะแล้ว
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:06:11 pm »

ยางถ่วงเพลาขับ ผมคิดว่ามันเอาไว้ถ่วงน้ำหนัก สร้างบาลานส์ของการหมุน ไม่ให้เพลามันสะบัดหรือสั่นนะคับ
Mike-Pea
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 10:20:50 pm »

ยางถ่วงเพลาขับ ผมคิดว่ามันเอาไว้ถ่วงน้ำหนัก สร้างบาลานส์ของการหมุน ไม่ให้เพลามันสะบัดหรือสั่นนะคับ

ผมเครียดกับเสียงที่เกิดขึ้นนี้จัง ผมไม่รู้จะทำไงดี สิ่งที่สงสัยผมก็เปรี่ยนใหม่หมดแล้ว
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 11:07:53 pm »

ผมเครียดกับเสียงที่เกิดขึ้นนี้จัง ผมไม่รู้จะทำไงดี สิ่งที่สงสัยผมก็เปรี่ยนใหม่หมดแล้ว
ใจเย็นๆคับ  ค่อยๆแก้คับ   ผมคิดว่า น่าจะลองยกรถขึนลิฟ แล้วฟังดูชัดๆใต้รถนะคับ  ลองไปหา ช่างสินดูคับ  ผมคิดว่า น่าจะแก้ได้ไม่ยากคับ  0836146644   รัชดา ซอย18
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 07:48:47 pm »

เอาตามที่คุณแบงค์บอกคับไมค์...หรือไม่ก็ทำใจ เหมือนผม อิอิ
ไม่ดังอยู่สองอย่าง แตร กะ วิทยุ 5555

แหม่ อารมณ์ดีตลอดเรยน่ะพี่

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
oh! AL50
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 6

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 08:07:58 pm »

เกียร์หอนมีส่วน ครับ รถผมเกียร์หอนชัดมากโดยเฉพาะเกียร์ต่ำ สอบถามผู้รู้หน่อยว่ามีผลเสียอะไรรึป่าว
ไม่ต้องเครียดครับเรื่องเสียงดังผมได้รถมา 2ปีแล้วดังตลอดแต่รถพาผมไปได้ทุกที่ไม่แพ้รถป้ายแดงเลย

พ่อน้องนาย
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2014, 04:43:23 pm »

เกียร์ออโต้หอน โดยส่วนใหญ่ที่พบมักจะมีระดับน้ำมันเกียร์น้อย หรือเปลี่ยนถ่ายช้าหรือใช้น้ำมันเกียร์ไม่ตรงรุ่นครับ คุณลองยกล้อหน้ารถให้สูงและเอียงแล้วติดเครื่องยนต์เข้าเกียร์จะพบว่ามีเสียงหอนที่เกียร์ครับเนื่องจากระดับน้ำมันในอ่างมันเหลือน้อย เวลาที่เราต้องใช้รถยนต์ขับขึ้นเขาต่อเนื่องนานๆ เราควรเติมน้ำมันเกียร์เพิ่มอีกเล็กน้อยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์