หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: sensor วัดอุณห???ูมิ al 50  (อ่าน 4648 ครั้ง)
โก้ครับ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

รักธรรมชาติ เสียงเพลง วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี่

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2014, 02:35:17 pm »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ

ท่านใดพอทราบบ้างครับว่า  ตัว sensor วัดอุณห???ุมิ ที่ติดอยู่กับเสื้อสูบ ใกล้ๆ วาวล์ผีเสื้อ ช่างบอกว่า เอาไว้เช็คอุห???ูมิเครื่องยนต์ สั่งพัดลมไฟฟ้า่ให้ทำงาน
ไปซื้อที่ร้านอะไหล่ บอกร้านว่าตัวอะไรแล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

รบกวนด้วยครับ
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 08:30:21 pm »

รอคำตอบด้วยคนคร้าบบบบ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
โก้ครับ

จิตพิสัย 0

รักธรรมชาติ เสียงเพลง วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี่

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 06:05:41 pm »

ได้คำตอบแล้วครับ ฝ่ายอะไหล่ toyota เขาเรียก temperature sensor ราคา 1500 บาทครับ
 ต้องเปลี่ยนเพราะ เครื่องติดแก้ส แบบ ดูด fix mixer แล้ว เกิดอาการ เครื่องเดินเบาแล้วจะดับ หากไม่ดับก็จะสั่นมากๆ และวิ่งน้ำมันก็ไม่ได้
รอช่างเปลี่ยนให้แล้วจะแจ้งกลับมาให้เพื่อนๆทราบอีกครั้งครับ
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 07:48:41 pm »

ความรู้ใหม่อีกแล้ว เยี่ยมเลย
Wachan
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 6

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:10:41 pm »

เดินเบาดับ ไม่เกี่ยวกับเซ็นเซอร์ครับ
soluna_x
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

081-8567600

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 09:08:17 pm »

นั่นซิอ่านแล้วก็งง temp.sensor มันเกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำไม่ใช่หรือครับ

หนึ่งก้าวที่ยาวไกล อาจหวั่นไหวและล้มลง
หนึ่งก้าวที่มั่นคง แม้จะสั้นแต่มั่นใจ
โก้ครับ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2014, 04:26:27 pm »

พอดีช่างเทคนิค ที่เขาติดตั้งแก้ส หม้อต้ม thermasetto โดยเฉพาะบอกว่า อาการเครื่องดับ เครื่องสั่นเวลาเดินเบา มันเกี่ยวกับ  temp sensor ตัวนี้ด้วย
 เพราะ เขาเคยแก้ไขอาการนี้ของรถรุ่นนี้มาแล้ว อาการหายขาด และเอาของเกรดเทียมใช้ไม่ได้ด้วย เพราะจะส่งสัญญาณเข้ากล่อง ecu  ตอนนี้เขา ปรับเครื่องเดินเบาที่ 1,000 rpmจากเดิม 800 rpm รถวิ่งได้ไม่ดับ ชั่วคราวก่อน
ช่างบอกว่าให้เอา sensor ตัวนี้ไปให้แล้วช่างจะ tune up เครื่องให้ใหม่ ผิดถูกอย่างไร เดี๋ยวผมมาแจ้งเพื่อนๆอีกครับ
โก้ครับ

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2014, 11:11:41 am »

วันนี้ไปใส่ temp sensor ตัวใหม่แล้วครับ เครื่องเดินเรียบอย่างชัดเจนครับ โดยที่ช่างไม่ได้ปรับเครื่องใดๆเลยครับ อาจมีผลก็ได้ครับ เพราะช่างเขายืนยันว่า temp sensor มีผลกับรอบเดินเบา กับเครื่องสั่นแน่นอน โดยที่อะไหล่ทางเราไปซื้อเองจากศูนย์ toyota หรือ ท่านใดจะเพิ่มเติมก็ดีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์