หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : ล้างปีกผีเสื้อและมิกเซอร์แก๊สด้วยตัวเอง  (อ่าน 14555 ครั้ง)
arton
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 04:09:05 pm »

เมื่อวานไปหาช่างให้ช่างคนเก่าที่เพิ่งล้างปีกผีเสื้อให้เค้าล้างให้ผมใหม่อีกครั้งผมก็บอกว่ามันยังมีบางครั้งโดดขึ้นไปสูงค้างอยู่อย่างนั้นน่าจะเป็นเพราะไม่ได้หล่อลื่นตอนล้างเสร็จผมก็อธิบายให้เค้าฟังว่ามีเพื่อนสมาชิกในคลับเป็นอาการเดียวกับผมเค้าทำการล้างแล้วหล่อลื่นอาการนั้นก็หายไปช่างบอก ไม่มีประโยขน์เพราะมันเป็นโซลินอยด์เค้าไปเตะปิดเปิดผมก็เลย งง เค้าบอกว่าทำไปก็เหมือนเดิม ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไร สรุปเค้าก็ไม่ทำให้ครับ (อยากจะถามว่ามุมส้มปี98ตัวชุดควบคุมรอบเดินเบาปีกผีเสื้อเหมือนกันกับรุ่นหยดน้ำหรือเปล่าครับ)ถ้าเหมือนจะได้ลองรื้อมาทำเองอีกรอบนึง...หรือว่ามีใครอยู่โซนลพบุรีรับทำช่วยแจ้งมาด้วยนะครับไม่มั่นใจตัวเองกลัวงานเข้า  ขอบคุณมากครับ 
มีใครรู้บ้างเอ่ย
    พอดีผมยังไม่เคยแกะของมุมส้มอ่ะครับ ตัวมอเตอร์มันไม่เหมือนกับหยดน้ำรถผม อย่างไรลองถอดขั้วแบต ทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วต่อกลับ แล้ววิ่งน้ำมันสักพักข้ามคืนแล้วลองดูผลอีกทีครับ

ขอบคุณมากครับลองแล้วครับเหมือนเดิมครับ
arton
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:44:58 am »

วันนี้ว่าจะลองล้างดูอยากรู้ว่ามุมส้มจะมีลูกปืนเหมือนในเจ้าของกระทู้ลงมั๊ยครับว่าแต่ถ้าไม่เปลื่ยนโอริงจะมีผลอะไรมั๊ยครับวันนี้วันอาทิตย์ร้านปิด โอริงตัวนี้เรียกว่าโอริงปีกผีเสื้อใช่มั๊ยครับ
mr.tt
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 07:10:19 am »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ???าพชัดเจนมากครับ เดี๋ยวจะลองทำดูบ้างจากคำแนะนำที่เคยสอบถามไว้ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ 

ร้านอุปกรณ์ตกแต่งจักรยานราคาประหยัด
www.facebook.com/CyclistShop.byThot
www.facebook.com/thot.thongprome
line ID: mr.thotz

rukchai
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:37:33 pm »

เดี๋ยวผมจัดการเลยครับ

ติดต่อได้คับ 084_1772353
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 01:00:39 pm »

ดีครับทุกท่าน
     เรื่องมีอยู่ว่ารถผมได้มีการถอดลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างก้อหลายรอบและ ไหนๆแล้วก้อล้างมิกเซอร์แก๊สด้วยเลยพบว่าสกปรกมากๆ ที่ลิ้นปีกผีเสื้อตรงตัวมอเตอร์รอบเดินเบาล่าสุดเอามาล้างอีกใส่กลับ ใช้ไปได้สองสามวันเจอปัญหาพอเครื่องร้อนรอบเดินเบาค้างที่ประมาณ 1300 rpm
     ในที่สุดก็ได้ทำการรื้อลิ้นปีกผีเสื้อมาอีกรอบ ตรวจเช็คพบแกนมอเตอร์รอบเดินเบามีอาการฝืดติดขัด เนื่องจากว่าจารบีที่อยู่ในตัวลูกปีนแกนมอเตอร์น่าจะไปหมดแล้วจากการล้าง คิดไรไม่ออกแล้วเลยใช้น้ำมันเกียร์หยอดลงไปในช่องแกนมอเตอร์ แล้วเอาไดร์เป่าผมเป่าให้ร้อนครับ เมื่อมันร้อนน้ำมันเกียร์จะเข้าไปแทรกซึมในตัวลูกปืน และจะเห็นว่ามีน้ำมันเกียร์ซึมออกมาจากตัวลูกปืน วินาทีนี้ให้เราหมุนแกนไปเรื่อยๆ ครับจนมันลื่นไม่ติดแล้วทิ้งไว้ซักครึ่งชม จากนั้นให้เทน้ำมันทิ้งเอาผ้าซับๆ น้ำมันที่ค้างอยู่ให้พอแห้งเป็นอันใช้ได้ครับ
     หลังจากประกอบกลับและใช้งานมากว่าเดือนและ ยังใช้ได้ดีครับ เยี่ยมเลย
     ลองทำกันดูครับวิธีนี้ตามรูปครับ 
ผมลองถอดมาล้างบ้างครับตามพี่ แต่เอ๊  ทำไมในช่องไอดีมันดำจังอะครับแล้วน่าจะมันๆ ผมไม่คิดว่ามันจะดำขนาดนี้ ว่าแต่ดำเหมือนพี่ไหมอะในช่องไอดีอะ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์