หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ใส่ยางขอบประตูเจ้ามุมส้มเอง (ความ???ูมิใจเล็กๆ ของนักงัดแงะแกะมือใหม่)  (อ่าน 27477 ครั้ง)
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:38:19 am »

เจมส์จะทำเองได้มั๊ย ค่ะเนี้ยย..
ของพร้อม ใจพร้อม ก็ลองตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้เองครับ
BungNol
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 7

Korat Zone.

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:43:21 pm »

ยังงี้ไม่ยากเท่าไหร่ ต้องงัดดูบ้างร่ะ

โทร.080-146-3467   line. Bungnol
ถ้าไม่รู้จักช่วยตัวเองก็ไม่มีใครช่วยเรา"
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:38:16 pm »

จัดไปครับ หนับหนุนๆ
rukchai
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:38:30 pm »

เสียงเงียบขึ้นไหมคับ

ติดต่อได้คับ 084_1772353
Vergins
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 10:07:09 am »

?เยี่ยมเลยครับ...
Muy
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 10:13:23 am »

หลังจากลอง D.I.Y. ของเล็กๆ ในรถไปแล้ว ถูกบ้าง ผิดบ้าง ช๊อตบ้าง 555 ตอนนี้ลองเล่นของใหญ่รอบรถครับ ยางขอบประตูพร้อมขอบยางท้ายรถ มาลองดูกันครับ (มือขั้นเทพ ชั้นอ๋องต้องขออ???ัย อาจเหมือนเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน แต่สำหรับมือใหม่ ไม่กล้า ไม่ชัวร์ อย่างผม แหะๆ เหงื่อตกเหมือนกัน)
1. เตรียมของให้พร้อม อะไหล่ขอบยางประตู+ขอบยางท้ายรถ, สเปรย์อเนกประสงค์, คีมปากจิ้งจก, ไขควงปากแบนเล็ก (เก่าๆ ขอบไม่คมยิ่งดีครับ ไว้เก็บงานตอนใส่ยาง), ค้อน ถ้าเป็นค้อนยางได้จะดีครับ ผมใช้ค้อนธรรมดา หาผ้า+ยางจักรยานเก่ามาใช้ด้วย
อ่านจบผมก็ได้ลองทำตามบ้าง ไม่ยากจิงๆคับ ดึงๆ กะชากๆ ทุบๆ ง่ายนิดเดียว
เปลี่ยนเสร็จก็ 1 ประตูปิดยากขึ้น555  (ปกติแถบไม่ต้องออกแรง เพราะยางมันเปลื่อยหมดแระ)
2 จากที่น้ำเข้าห้องโดยสารเปียกที่พรม ตอนนี้แห้งสนิด (เพราะมันย้อยมาตามขอบยางแล้วไปลงที่ฝาครอบพลาสติดเสาหน้า แล้วก็ไหลลงไปเรื่อยจนเปียกพรม)
ต้องขอบคุณที่เป็นจุดเริ่มต้นให้ครับ!!
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 01:44:52 pm »

หลังจากลอง D.I.Y. ของเล็กๆ ในรถไปแล้ว ถูกบ้าง ผิดบ้าง ช๊อตบ้าง 555 ตอนนี้ลองเล่นของใหญ่รอบรถครับ ยางขอบประตูพร้อมขอบยางท้ายรถ มาลองดูกันครับ (มือขั้นเทพ ชั้นอ๋องต้องขออ???ัย อาจเหมือนเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน แต่สำหรับมือใหม่ ไม่กล้า ไม่ชัวร์ อย่างผม แหะๆ เหงื่อตกเหมือนกัน)
1. เตรียมของให้พร้อม อะไหล่ขอบยางประตู+ขอบยางท้ายรถ, สเปรย์อเนกประสงค์, คีมปากจิ้งจก, ไขควงปากแบนเล็ก (เก่าๆ ขอบไม่คมยิ่งดีครับ ไว้เก็บงานตอนใส่ยาง), ค้อน ถ้าเป็นค้อนยางได้จะดีครับ ผมใช้ค้อนธรรมดา หาผ้า+ยางจักรยานเก่ามาใช้ด้วย
อ่านจบผมก็ได้ลองทำตามบ้าง ไม่ยากจิงๆคับ ดึงๆ กะชากๆ ทุบๆ ง่ายนิดเดียว
เปลี่ยนเสร็จก็ 1 ประตูปิดยากขึ้น555  (ปกติแถบไม่ต้องออกแรง เพราะยางมันเปลื่อยหมดแระ)
2 จากที่น้ำเข้าห้องโดยสารเปียกที่พรม ตอนนี้แห้งสนิด (เพราะมันย้อยมาตามขอบยางแล้วไปลงที่ฝาครอบพลาสติดเสาหน้า แล้วก็ไหลลงไปเรื่อยจนเปียกพรม)
ต้องขอบคุณที่เป็นจุดเริ่มต้นให้ครับ!!
ดีใจด้วยครับที่พอเปลี่ยนยางขอบประตูแล้ว ได้ของแถมเป็นการช่วยแก้ปัญหาน้ำเข้ารถได้อีกด้วย  ส่วนประตูปิดยาก สักพักก็เข้าที่ครับ (แต่ต้องออกแรงเยอะหน่อยช่วงแรกๆ)
และสำหรับผมคงต้องขอบคุณ SOLUNA CLUB ครับที่เป็นพื้นที่ ที่ช่วยจุดประกายการเริ่มต้นของการทำหลายๆ อย่างให้กับรถของเรา ให้อัพเกรดให้ดีขึ้นครับ
Yoo rama5
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 11:36:48 am »

ขอวิธีถอดและใส่ยางฝาท้ายด้วยได้ไหมครับ ต้องถอดน๊อตหรือสายไฟตรงไหนบ้างมั้ย

ปล.ตัวท้ายหยดน้ำครับ
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 01:24:53 pm »

ขอวิธีถอดและใส่ยางฝาท้ายด้วยได้ไหมครับ ต้องถอดน๊อตหรือสายไฟตรงไหนบ้างมั้ย

อย่างที่บอกไว้ที่หน้าแรกครับ ค่อยๆ เลาะยางออกได้เลยไม่มีสลัก น๊อตยึดครับ เน้นค้อนยางค่อยๆ เคาะเก็บ ลองดูครับ
Yoo rama5
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 12:11:47 am »

อย่างที่บอกไว้ที่หน้าแรกครับ ค่อยๆ เลาะยางออกได้เลยไม่มีสลัก น๊อตยึดครับ เน้นค้อนยางค่อยๆ เคาะเก็บ ลองดูครับ

แล้วเอายางเก่าออกทางไหนครับ พอดีผมแกะยางอันใหม่ออกมาดูแล้วแต่มันเป็นเส้นยางเป็นวงเหมือนยางขอบประตู ไม่ได้เป็นแบบเส้นตรง เลยงงว่าจะเอายางเก่าออกยังไง
pop_dgi

จิตพิสัย 27

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 08:17:12 pm »

แล้วเอายางเก่าออกทางไหนครับ พอดีผมแกะยางอันใหม่ออกมาดูแล้วแต่มันเป็นเส้นยางเป็นวงเหมือนยางขอบประตู ไม่ได้เป็นแบบเส้นตรง เลยงงว่าจะเอายางเก่าออกยังไง

อธิบายเพิ่มเติมครับ การถอดยางฝากระโปรงท้ายก็ให้นึกถึงว่ายางฝากระโปรงเก่าก็เหมือนสร้อยคอ เปิดฝากระโปรงตั้งขึ้น แกะยางเก่าออกจากขอบรถได้แล้ว ก็ดึงขึ้นตรงๆ ผ่านฝากระโปรงที่เหมือนกับคอและหัวออกมาเลย
ส่วนการใส่ก็สวมยางใหม่ใส่เข้าไปทางเดิม เหมือนสวมสร้อยคอให้ฝากระโปรงท้าย เคาะเก็บยางให้เข้าที่ให้เรียบร้อย คงนึก???าพตามออกนะครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์