หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 16/10/56 วันนี้ไปซ่อม แกนคอพวงมาลัยหลวม ที่อู่ช่างสิน รัชดาซอย18 มาคับ...  (อ่าน 18634 ครั้ง)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:21:33 am »

16/10/56   วันนี้ไปซ่อม แกนคอพวงมาลัยหลวม  ที่อู่ช่างสิน  รัชดาซอย18  มาคับ...  

เนื่องจากรถผมมีอาการคอพวงมาลัยสามารถโยกขึ้น-ลง ได้นิดๆคับ  จริงๆก็ไม่หนักหนาอะไรเท่าไหร่ แต่ผมอยากให้มันแน่นกว่านี้คับ   ไปถามราคาแกนคอพวงมาลัยที่วรจักร เชคราคามา 6500บาท   เลยแวะไปให้ช่างสิน ที่รัชดา ดูซะหน่อย  จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะคับ

อาการที่เป็น:    พวงมาลัยมันโยก ขึ้น-ลง ดังกึกๆ ที่คอพวงมาลัย   โยกได้หน่อยคับ

ช่างที่ซ่อมให้ :  อู่ช่างสิน   ใน ซอย รัชดา18    " ตรงข้าม สนามก๊อฟ โปร์แอมป์ "     เบอร์ 083-614-6644     เปิดวัน จันทร์-เสาร์  

วิธีการซ่อม :  ช่างสิน ถอดแกนออกมา ตอกให้เหล็กแกนคอมันฟูออกมาหน่อย เพื่อให้มันฟิตกับปลอกครับ  

ค่าใช้จ่ายในการซ่อมครั้งนี้ : 500บาท

มาดูขั้นตอนกันเลยคับ

ตอนนี้ ขับรถอย่างสบายใจแล้วคับ  แกนคอพวงมาลัยแน่นๆ เหมือนรถใหม่เลย  สบายกระเป่าไปคับ    ท่านใดที่มีปัญหาแกนคอพวงมาลัยหลวม โยกได้ ลองแวะไปหาช่างสินดูนะคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 12:25:34 am โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
Jack Expressway
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

Jack ทางด่วน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:35:59 am »

pal saraburi
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:28:52 am »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ
threerapongin

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 11:45:27 am »

ปลอกสึกก็กลึงปลอกใหม่ใส่ ส่วนใหญ่ แกนไม่ค่อยสึกเพราะแกนจะเป็นเหล็กเพลาตัน ชุบแข็ง ส่วนที่ออกแบบให้สึกจะเป็นปลอกและเสื้อปลอก ผมนึกไม่ออกว่าคุณแบงค์ตอกแบ่งแกนเพลาตรงไหน แต่ผมเคยแก้ใน ST190 โดยการกลึงปลอกใส่ใหม่ ก็จบ เพราะถ้าไปตอกปลอกให้รูแกนเพลาเล็กลง รูจะไม่กลมและมันจะสีและกัดแกนเพลาทำให้เพลาเป็นรอยแทน ผมแค่แชร์ในส่วนที่ผมเคยมีประสบการณ์มาจะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 03:52:39 pm »

ปลอกสึกก็กลึงปลอกใหม่ใส่ ส่วนใหญ่ แกนไม่ค่อยสึกเพราะแกนจะเป็นเหล็กเพลาตัน ชุบแข็ง ส่วนที่ออกแบบให้สึกจะเป็นปลอกและเสื้อปลอก ผมนึกไม่ออกว่าคุณแบงค์ตอกแบ่งแกนเพลาตรงไหน แต่ผมเคยแก้ใน ST190 โดยการกลึงปลอกใส่ใหม่ ก็จบ เพราะถ้าไปตอกปลอกให้รูแกนเพลาเล็กลง รูจะไม่กลมและมันจะสีและกัดแกนเพลาทำให้เพลาเป็นรอยแทน ผมแค่แชร์ในส่วนที่ผมเคยมีประสบการณ์มาจะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
ช่างบอกของผม ปลอกมันสึก แต่ เค้าตอกให้เหล็กมันฟูคับขึ้น ซึ่งทำให้แกนกับปลอกมันไม่โยกเหมือนก่อน  ซึ่งตอนนี้มันก็หายเป็นปกติคับ  ไม่ต้องเสียเงิน เสียเงินเยอะ หรือเวลาไปตีปลอกใหม่  ผมอยู่ดูทุกขั้นตอนการทำคับ  ซึ่งช่างเค้าก็ซ่อมได้จริง

อาการรถผมที่มันแปลกคือ มันโยกได้แค่ ขึ้น ลง  เท่านั้นคับ    โยก ซ้าย-ขวา ไม่หลวมคับ  ปกติ     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 05:17:23 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 06:31:17 pm »

ใส่ใจในรายละเอียดจริงๆ เลย เยี่ยมครับ 

* Soluna Chon XLi.jpg (85.22 KB, 1000x207 - ดู 7925 ครั้ง.)
janejadhai

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 08:36:49 pm »

สุดยอดครับประธาน

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
aikQ
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:43:09 pm »

สุดยอดมากเลยครับ 
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 12:14:26 am »

ท่านใดที่  ทำช่วงล่างแน่นแล้ว  แต่ยังรู้สึกว่า คอพวงมาลัยหลวมๆ โยกได้ ก็ สามารถไปเชคได้ที่อู่ที่สินคับ 
AL-50Girl
จงมองทุกสิ่งในเชิงบวกเสมอ
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 20

Hello my friend Soluna-Club.

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 06:15:14 pm »

16/10/56   วันนี้ไปซ่อม แกนคอพวงมาลัยหลวม  ที่อู่ช่างสิน  รัชดาซอย18  มาคับ... 

เนื่องจากรถผมมีอาการคอพวงมาลัยสามารถโยกขึ้น-ลง ได้นิดๆคับ  จริงๆก็ไม่หนักหนาอะไรเท่าไหร่ แต่ผมอยากให้มันแน่นกว่านี้คับ   ไปถามราคาแกนคอพวงมาลัยที่วรจักร เชคราคามา 6500บาท   เลยแวะไปให้ช่างสิน ที่รัชดา ดูซะหน่อย  จะได้ไม่ต้องเสียเงินเยอะคับ

อาการที่เป็น:    พวงมาลัยมันโยก ขึ้น-ลง ดังกึกๆ ที่คอพวงมาลัย   โยกได้หน่อยคับ

ช่างที่ซ่อมให้ :  อู่ช่างสิน   ใน ซอย รัชดา18    " ตรงข้าม สนามก๊อฟ โปร์แอมป์ "     เบอร์ 083-614-6644     เปิดวัน จันทร์-เสาร์ 

วิธีการซ่อม :  ช่างสิน ถอดแกนออกมา ตอกให้เหล็กแกนคอมันฟูออกมาหน่อย เพื่อให้มันฟิตกับปลอกครับ 

ค่าใช้จ่ายในการซ่อมครั้งนี้ : 500บาท

มาดูขั้นตอนกันเลยคับ

ตอนนี้ ขับรถอย่างสบายใจแล้วคับ  แกนคอพวงมาลัยแน่นๆ เหมือนรถใหม่เลย  สบายกระเป่าไปคับ    ท่านใดที่มีปัญหาแกนคอพวงมาลัยหลวม โยกได้ ลองแวะไปหาช่างสินดูนะคับ 

ร้านนี้ ดีจริงๆ ไปทีไรพี่สินไม่อยู่เลย อยู่แต่ร้านอาหาร ฝากด้วยดิว่าจะเอารถที่บ้านไปทำอยู่อะ

***ไม่มีสิ่งใดๆในโลกที่ดีหรือเลว มีแต่ความคิดของเราเท่านั้นที่ทำให้เกิดความดีและความเลว***
***การเป็นผู้ให้ย่อมสุขใจกว่าการเป็นผู้รับ***
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 07:48:35 pm »

พี่ส้มคับ ตอนนี้พี่สินเลิกทำร้านอาหารแล้วคับ แกบอกว่าทำแล้วเหนื่อย ไม่คุ้ม เลยเลิกทำคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์