หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y หน่วงเวลาไฟในเก๋ง ติดตั้งง่าย10-15นาที-แค่เสียบปลั๊กก็ใช้งานได้แล้ว  (อ่าน 41539 ครั้ง)
TIGA 40+
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:24:22 pm »

D.I.Y หน่วงเวลาในเก๋ง ติดตั้งง่ายมาก10-15นาทีแค่เสียบปลั๊กก็ใช้งานได้แล้ว

อ่อ..ลืมบอกไปมีของอยู่ 10 ชุดครับ
หมดแล้วค่อยให้นักศึกษาทำใหม่เพราะตกลงกันไว้ว่าจะทำขั้นต่ำครั้งละ 10 ชุด
เขาจะได้ใช้เวลาที่ไม่ได้เรียนหรือวันหยุดมาทำให้ได้ ทำน้อยก็เสียเวลาน้องเค๊า ทำเยอะก็ไม่ดีต่อเรา5555
pongsupanat
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 11:12:59 am »

เอา1ชุด ติดต่องัยครับ ผมหนุ่ม086-4600795
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:32:43 pm »

เอา1ชุด ติดต่องัยครับ ผมหนุ่ม086-4600795
PM ไปแจ้งพี่เขาไว้ครับ ผมก็ติดของพี่เขามาแล้วเหมือนกันครับ เยี่ยมเลยครับ

เห่อ เห่อ เห่อ ลงโพสยังไม่ถึง 24 ชั่วโมงเลย เล่นซะของเกือบหมดสต็อก
ยังงงๆอยู่เลยเนี่ย มันเป็นไปได้ยังไง กะทำเล่นๆขำๆนะ หารายได้พิเศษให้นักศึกษาเขา
เย็นนี้สงสัยต้องไปหาน้องเขาหน่อยว่าพอจะว่างประกอบเพิ่มให้ได้หรือเปล่าช่วงเสาร์-อาทิตย์นี้
แต่ก่อนที่จะถึงหอพักของน้องเขา ปัญหาใหญ่คือมันต้องผ่านหอพักหญิงนี่ซิปัญหาญ่ายยย 5555
t.charn

จิตพิสัย 5

ไม่มี อะไร ที่ทำไม่ได้ ไม่ไหว ไม่ทัน

t.wicharn@hotmail.com t.charn
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:46:39 pm »

เยี่ยม ครับ
nidcm
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 1

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 04:55:20 pm »

หน่วงตอนไหนบ้างครับ...
กดรีโมทปลดล็อคไฟติดป่าวครับ
เปิด-ปิดประตูหน่วงทุกครั้งมั้ย
ดับเครื่อง-บิดกุญแจมาที่ล็อคแล้วดึงออกไฟติดหรือปล่าวโดยที่ยังไม่เปิดประตู
ถ้าเป็นตามนี้เหมือนรถรุ่นใหม่ๆเลยครับ  สนใจครับ.ติดต่อไงเนี่ยะ
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:04:01 pm »

หน่วงตอนไหนบ้างครับ...
ตอบ เปิดประตูไฟติด ปิดประตูไฟยังติดหน่วงต่อไปครับ

กดรีโมทปลดล็อคไฟติดป่าวครับ
ตอบ ไม่ติดครับ ถ้ามีความรู้เรื่องช่างสามารถทำให้ติดได้ครับ เพราะจะซับซ้อนเกินกว่าจะเป็นD.I.Y สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องช่างเลยครับ

เปิด-ปิดประตูหน่วงทุกครั้งมั้ย
ตอบ ทุกครั้งครับ

ดับเครื่อง-บิดกุญแจมาที่ล็อคแล้วดึงออกไฟติดหรือปล่าวโดยที่ยังไม่เปิดประตู
ตอบ ไม่ติดครับ เพราะมันเกินกว่าจะเป็น D.I.Y สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องช่างเลยครับ หากอยากทำก็จะบอกวิธีให้ได้ครับ

ถ้าเป็นตามนี้เหมือนรถรุ่นใหม่ๆเลยครับ  สนใจครับ.ติดต่อไงเนี่ยะ
ตอบ คงไม่ถึงขั้นนั้นครับเพราะไม่อยากไปยุ่งเกี่ยวกับระบบมากเกินไป
ซึ่งจะผิดไปจากวัตถุประสงค์ของ D.I.Y สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องช่างเลยครับ
ที่สำคัญที่สุดคือหากเอาแบบครบตามที่ท่านว่ามานอกจากจะติดตั้งยากแล้ว ราคายังสูงมากด้วยครับ
และถ้าผิดพราดไปในขั้นตอนการติดตั้ง เกรงว่าจะมีควันให้เห็นครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่สนใจนะครับ
กิตติมศักดิ์

จิตพิสัย 1

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:51:51 pm »

ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:19:57 pm »

ท่านใดที่ทำการโอนเงินมาแล้ว
รบกวนช่วย PM แจ้งด้วยนะครับ
เพราะที่เช็คดูมีเงินโอนเข้ามามีจำนวนมากกว่าจำนวนที่PMแจ้งนะครับ
ผมก็เลยไม่ทราบว่าท่านเป็นใครและจะให้ส่งของไปที่ไหนนะครับ
หากท่านใดไม่ได้รับPMจากผมว่าจะส่งของให้ รบกวนPMมายืนยันการโอนเงินด้วยนะครับ
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 08:32:26 pm »

ฝากข่าวถึงสมาชิกที่สนใจกล่องหน่วงเวลาในเก๋ง
และท่านจะไปมิตติ้งในวันที่ 21 กย ตามลิงค์ http://www.soluna-club.com/index.php?topic=58947.msg345628#msg345628
ท่านไม่ต้องโอนเงินมาก็ได้นะครับ
รบกวนแจ้งความจำนงค์หรือลงชื่อไว้ในนี้หรือPMแจ้งก็พอนะครับ
เดี๋ยวผมจะฝากคุณพัดเอาไปให้ครับ
ไปจ่ายที่คุณพัดได้เลยครับ จะได้ไม่เสียค่าส่งครับ
aeaeae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:00:22 pm »

pm ไปแล้วนะครับ โอนไปตั้งแต่เที่ยงแล้วแต่เพิ่งได้เข้าเวปครับ 
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:04:44 pm »

pm ไปแล้วนะครับ โอนไปตั้งแต่เที่ยงแล้วแต่เพิ่งได้เข้าเวปครับ 
ไม่เป็นไรครับ แจ้งช้าดีกว่าไม่แจ้ง
เพราะถ้าไม่แจ้ง ผมก็จะงงๆๆๆๆๆ มีเงินเข้าแต่หาเจ้าของไม่ได้
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 10:58:31 pm »

เรียนชี้แจงเรื่องราคาและเรื่องระบบไฟครับ
ขออนุญาตอ้างถึงกระทู้ www.soluna-club.com/index.php?topic=32936.0
ที่สมาชิกได้พยามที่จะทำกันนะครับ ที่ซื้อชุดสำเร็จมาในราคาที่กล่าวถึงในกระทู้
ซึ่งผมก็ได้ไปซื้อมาทดสอบเช่นกันครับ แต่ซื้อแถวนี้ราคาสูงกว่าที่ท่านซื้อกันที่กรุงเทพพอสมควร

โตโยต้า ออกแบบมาโดยการใช้ระบบไฟไปจ่อแล้วรอกราวด์ ซึ่งถือว่าเป้นส่วนน้อยของยี่ห้อรถยนต์ที่ออกแบบเช่นนี้
ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆซึงมีจำนวนมากกว่าและเป็นส่วนใหญ่ในตลาดจะออกแบบเป็นกราวด์ไปจ่อแล้วรอไฟซึ่งสวนทางจากโตโยต้า

ดังนั้น ชุดสำเร็จต่างๆที่ทำออกมาขายส่วนใหญ่จึงรองรับระบบไฟที่เป็นกราวด์ไปจ่อแล้วรอไฟ ซึ่งไม่ใช่โตโยต้า
เวลาที่ท่านไปซื้อมาใช้กับโตโยต้าจึงอาจจะไม่เป็นไปตามการทำงานที่ถูกต้อง

ส่วนชุดหน่วงเวลาที่ผมทำมานั้นทำมาเพื่อรองรับระบบไฟของโตโยต้าโดยเฉพาะเช่นกัน
หากนำไปใช้กับยี่ห้ออื่นที่ใช้ระบบไฟแบบกราวด์ไปจ่อแล้วรอไฟ การทำงานก็จะไม่เป้นไปตามที่ควรจะเป็นเช่นกันครับ

เรื่องวัสดุอุปกรณ์นั้น ผมก็หาซื้อแถวๆสระบุรีที่ราคาย่อมสูงกว่าที่กรุงเทพแน่นอน
อย่างที่เรียนไว้ตั้งแต่ตอนเริ่มโพสว่าไม่ได้ทำขายเพื่อทำกำไร แต่เพื่อจุดประสงค์อื่นมากกว่า

ดังนั้น ราคาที่ตั้งไว้ 350 บาท + ค่าส่ง 35 บาท รวมเป็น 385 บาท รับประกัน 6 เดือน
ถือว่าเป้นราคาที่เหมาะสมที่ผ่านการหารือกับหลายๆท่านมาแล้วก่อนที่จะตั้งราคาครับ ไม่ใช่นึกอย่ากตั้งเท่าไหร่ก็ตั้ง
หากท่านเห็นว่าราคานี้ไม่เหมาะสม ผมก็ไม่สามารถไปห้ามความคิดของท่านได้ครับ
เพราะท่านสามารถหาทางเลือกอื่นๆได้อยู่แล้วใช่ไหมครับ
แต่ก็ยังอยากให้ท่านนำเรื่องระบบไฟของโตโยต้ามาเป็นเครื่องพิจารณาร่วมด้วยก่อนที่จะตัดสินใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 11:02:41 pm โดย TIGA 40+ » บันทึกการเข้า
tumppstar
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 11:14:23 am »

ติดตั้งแล้ววคับพี่  555   พี่พัดจัดให้
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 12:40:42 pm »

ติดตั้งแล้ววคับพี่  555   พี่พัดจัดให้
เป็นไงบ้างหละ
TIGA 40+

จิตพิสัย 0

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 12:59:18 pm »

อ่อ ลืมบอกไปอย่างหนึ่งว่า ความความต้านทานเป็นตัวแปรหนึ่งของเวลาที่หน่วง
ดังนั้นระยะเวลาในการหน่วงเวลานั้นจะเปลี่ยนแปลงไปตามส???าพของสายไฟที่อยู่ในรถด้วย

ข้อเสียคือ มันจะทำให้ระยะเวลาในการหน่วงเวลายาวนานขึ้นกว่าที่ได้แจ้งไว้ในคุณสมบัติ

แต่ถ้ามองโลกในแง่ดี มันก็จะกลายเป็นข้อดีได้เช่นกัน
คือมันสามารถบ่งบอกคุณ???าพของสายไฟในรถเราได้ด้วยว่าอายุงานยาวนานชนิดเป็นสนิม
จนทำให้ความต้านทานในสายสูงและอาจจะทำให้สายร้อน ละลาย ช็อตเสียหายได้เพราะกระแสเดินไม่สะดวก

ประมาณคร่าวๆว่าหากระยะเวลาในการหน่วงยาวนานเป็น 2 เท่าของที่ระบุไว้ในคุณสมบัติ(เผื่อไว้ให้ 100%)
แสดงความระบบสายไฟในรถของเราอาจจะต้องเริ่มพิจารณาเรื่องการเดินสายไฟใหม่ทั้งคันก่อนที่ควันจะขึ้นนะครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์