หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีอู่แก๊สดีๆแถว บางกะปิคอลงจั่น ช่วยแนะนำหน่อยครับ (รถสตาร์ทไม่ติด ทั้งแก๊สและน้ำมัน)  (อ่าน 4683 ครั้ง)
NEUSS
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

Short Circuit Team

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 05:38:40 pm »

แก๊ส mixer
เริ่มต้นผมถ่ายมันเครื่อง เปลี่ยนกรองแก๊ส เปลี่ยนท่อน้ำหม้อต้ม
อาการที่เจอตามมาคือ ขับปกติได้วันนึง เลิกงานตอนเย็นขับกลับห้องมีเสียงดังที่ด้านหลังดังปั้ง ดังมากแค่ปั้งเดียว
รถก็ขับปกติ เช้ามาสตาร์ทน้ำมันไม่ติด สตาร์ทแกส กดคันเร่งช่วยถึงจะยอมติด พอตกเย็น มีกลิ่นแก๊สในห้องเครื่อง ท่อน้ำหม้อต้ม
มีน้ำเกาะหยดเต็มไปหมด ลองสตารททุกวิธีก้อไม่ติด จึงปิดวาวแก๊สไว้ แล้วกลับบ้าน เช้ามาดูท่อแก๊สไม่มีน้ำแล้วลองสตารทน้ำมันไม่ติดเปิดวาวแก๊ส
สตารทคันเร่งช่วยติด รีบขับไปเปลี่ยนปั๊มติ๊กที่ร้านพี่น้องในคลับ ไปถึงยังไม่ทำอะไร ดันสตารทน้ำมันติด แต่ก้อเปลี่ยนปั๊มติ๊กกับหัวฉีดมา
พอกลับถึงห้อง ตอนเช้าจะใช้รถ มีกลิ่นแก๊สเต็มห้องเครื่องน้ำเก่าท่อน้ำหม้อต้มอีก แก๊สรั่วหมดถัง สตารทน้ำมันไม่ติด รบกวนผู้แนะนำหน่อยครับ
ผมอยู่แฟลตคลองจั่นแฟลต21ครับ ช่วยครัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 04:12:22 pm โดย NEUSS » บันทึกการเข้า

"นิมิตฺตํ สาธุรูปานํ กตญฺญูกตเวทิตา"
ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายแห่งคนดี
thenggg
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 06:50:49 pm »

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน
ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ปั๊มติ๊กไปเปลี่ยนมาก็ไม่หาย
ช่างเลยบอกให้ลองใข้น้ำมันสัก 2-3วัน สรุปก็สตาร์ทปรกติดี
เลยตัดสินใจเปลี่ยนปั๊มติ๊ก อาการสตาร์ทติดยากหายเลย
ปล.ก่อนอื่นต้องหาสาเหตุก่อนว่าปัญหามาจากน้ำมันหรือแก็ส
ก่อนคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 08:05:53 pm โดย thenggg » บันทึกการเข้า

NEUSS

จิตพิสัย 4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:08:12 pm »

Manual น้ำก็ไม่ติดครับ ปั๊มติ๊กเปลี่ยนแล้ว
มันเกิดbackfire ครั้งนึง กรองอากาศมีรอยไหม้ครับ
ขอคำแนะนำช่างแก๊สด้วยคัฟ

"นิมิตฺตํ สาธุรูปานํ กตญฺญูกตเวทิตา"
ความกตัญญูเป็นเครื่องหมายแห่งคนดี
NEUSS

จิตพิสัย 4

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 04:24:45 pm »

ใครมีร้านแนะนำด้วยน่ะคราฟ 

winij_p
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:58:55 am »

ปัญหาน่าจะเกิดจาก  การเกิด Back Fire ในระบบ 
แนะนำอู่ 101 เจริญการช่าง ซอยลาดพร้าว101 ตรงข้ามวิทยาลัยศิลปะหัตถกรรม ครับ
ถามหาช่างป๊อบ...บอกว่าพี่หนึ่งแฟนเปิ้ล  แนะนำมาครับ
ไว้ใจได้ครับ  รถผมทำที่นี่ครับ....แบบหัวฉีดนะ ไม่เคยมีปัญหา 
รถที่บ้าน 3 คันเข้าที่นี่หมดครับ....
NEUSS

จิตพิสัย 4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 09:11:07 am »

ปัญหาน่าจะเกิดจาก  การเกิด Back Fire ในระบบ 
แนะนำอู่ 101 เจริญการช่าง ซอยลาดพร้าว101 ตรงข้ามวิทยาลัยศิลปะหัตถกรรม ครับ
ถามหาช่างป๊อบ...บอกว่าพี่หนึ่งแฟนเปิ้ล  แนะนำมาครับ
ไว้ใจได้ครับ  รถผมทำที่นี่ครับ....แบบหัวฉีดนะ ไม่เคยมีปัญหา 
รถที่บ้าน 3 คันเข้าที่นี่หมดครับ....

ขอบคุณครับพี่หนึ่ง 

winij_p
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:12:48 am »

กลับมารายงานผลด้วยคร๊าบ....เอาไว้เป็นความรู้ครับ 
NEUSS

จิตพิสัย 4

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 10:47:37 am »

solenoid valve ตัดต่อแก๊ส เปิดค้างครับ ช่างล้างให้ และล้างปีกผีเสื้อแถมจูนแก๊สใหม่จบครับ

*  (105.87 KB, 512x384 - ดู 345 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 10:59:03 am โดย NEUSS » บันทึกการเข้า

winij_p
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:27:07 pm »

ยินดีด้วยครับ น้องโซ หายป่วยแล้ว
NEUSS

จิตพิสัย 4

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 12:43:43 pm »

ยินดีด้วยครับ น้องโซ หายป่วยแล้ว
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์