หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดี.ไอ.วาย ขัดโคมไฟหน้า ฉบับมั่วๆน่ะครับ ><  (อ่าน 5724 ครั้ง)
babb_boatboat
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:20:35 pm »

หลังจากนั้งอ่านวิธีขัดโคมไฟที่มีคราบด้านๆ จากเวปต่างๆเลยอยากลองวิชาดูมั้ง
สาเหตุที่กล้าลองทำเพราะโคมไฟหน้าของค่อนข้างเหลืองนิดๆและมีรอยแตกร้ามบ้างแล้ว

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ จาดคำแนะนำและวิธีจากอาจารย์ต่างๆในโลกออนไลน์ดังนี้
1.กระดาษทรายเบอร์ 1500-2000 แบบละเอียด(ของที่ผมใช้เป็นเพียงเศษกระดาษทราบเหลือๆจากเมื่อหายปีก่อน ไม่ลงทุน555)
2.น้ำยาขัดผิวยี้ห้อแล้วแต่สะดวก(ไม่รู้ว่าผมใช้ผิดประเ???ทรึป่าว แต่ที่มี มีแค่กระป๋องนี้กระป๋องเดียว ^^)
3.น้ำเปล่า(ของผมใช้จากการประปาสัต*บ ไม่รู้สะอาดรึป่าว แต่รู้ว่าหยุดไหลบ่อย --")
4.ผ้าสะอาด(ผมใช้ผ้าขี้ริ้วของคุณพ่อที่ซักตากไว้ข้างบ้านครับ)
5.แรงและความอดทน(อันนี้สำคัญสุด เพราะมันจะลุ้นและเมื้อยมากๆๆๆ)

ผลที่ได้ คราบด้านๆหายไป แต่ก็มีรอยวนๆที่เกิดจากกระดาษทราบมาแทน แต่มองไกลๆก็พอรับได้ ไม่ชัดมาก
มองแล้วดีกว่ารอบคราบด้านๆครับ

ปล.ต้องขอโทษที่มิได้ถ่าย???าพตอนก่อนทำ และตอนที่ทำไว้ให้ดู มีแต่???าพหลังทำเสร็จเท่านั้น
คำเตือน ดี.ไอ.วาย นี้เป็นแค่การลองทำเป็นตัวอย่างเฉยๆน่ะครับ ผมว่าวิธีที่ดีที่สุดคือเปลี่ยนโคม
เพราะท้ายที่สุดผมคิดว่ามันก็จะกลับมาเป็นคราบเหมือนเดิม เพราะผมเองก็ตั้งใจไว้ว่าจะเปลี่ยนเช่นกัน
แต่ก็อยากลองทำ อยากให้รู้ให้เห็นกับตาตนเองว่ามันทำได้จริง รูปตามที่แนบน่ะครับ

* image.jpg (201.94 KB, 960x960 - ดู 1593 ครั้ง.)

@....อร่อยใคร....อร่อยมัน....@
ChaSha
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:33:55 pm »

สุดยอดไปลุยคับ
นำวิธีนี้ไปใช้กับกระจกบานประตูได้ไหมนะ เพราะเกิดเป็นรอยขีดจากทรายซึ่งติดอยู่ที่กันฝุ่นกระจกด้านนอก

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:41:20 pm »

นำวิธีนี้ไปใช้กับกระจกบานประตูได้ไหมนะ เพราะเกิดเป็นรอยขีดจากทรายซึ่งติดอยู่ที่กันฝุ่นกระจกด้านนอก
ไม่น่าจะได้คับ กระดาษทรายมันไม่กินวัสดุที่เป็นกระจกครับ แต่พาสติกพอขัดได้คับ เช่นโคมไฟหน้าที่เป็นพาสติก!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 11:44:41 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:43:26 pm »

ขอบคุณครับ รูปมันดูดีกว่าผลงานจริงครับ ถ้ามองด้วยตาเปล่าจะรูปว่าไม่เนียนครับ

กระจกผมว่าไม่น่าจะลองทำดีกว่านะครับ เพราะถ้าพลาด ราคาน่าจะหลายตังค์ --"

@....อร่อยใคร....อร่อยมัน....@
ChaSha

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:47:05 pm »

ไม่น่าจะได้คับ กระดาษทรายมันไม่กินวัสดุที่เป็นกระจกครับ แต่พาสติกพอขัดได้คับ เช่นโคมไฟหน้าที่เป็นพาสติก!!
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ รูปมันดูดีกว่าผลงานจริงครับ ถ้ามองด้วยตาเปล่าจะรูปว่าไม่เนียนครับ

กระจกผมว่าไม่น่าจะลองทำดีกว่านะครับ เพราะถ้าพลาด ราคาน่าจะหลายตังค์ --"
เรื่องหลายตังค์เนี่ย ทำผมใจผ่อได้ทุกทีซิน่า

**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 11:55:37 pm »

ใช่ครับ เรืองหลายตังค์ทำให้ทุกอย่างหยุดชะงักลงได้หลายเรื่อง ^^

ตอนนี้ผมกำลังเล็งน้ำยาขัดคราบน้ำบนกระจกตัวนี้อยุ่ครับ  Getf1 Watermark Remover ไม่รู้ว่าใช้ได้ดีจริงตามคำโฆษณารึป่าว

เพราะกระจกบานหน้า ตรงโซนที่ไม่โดนใบปัดน้ำฝน มันเป็นคราบดูแล้วเริ่มชัดขึ้้นทุกวันๆ ล้างแล้วก็ไม่หาย

* 111.jpg (61.83 KB, 360x480 - ดู 1637 ครั้ง.)

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 12:27:38 am »

ใช่ครับ เรืองหลายตังค์ทำให้ทุกอย่างหยุดชะงักลงได้หลายเรื่อง ^^

ตอนนี้ผมกำลังเล็งน้ำยาขัดคราบน้ำบนกระจกตัวนี้อยุ่ครับ  Getf1 Watermark Remover ไม่รู้ว่าใช้ได้ดีจริงตามคำโฆษณารึป่าว

เพราะกระจกบานหน้า ตรงโซนที่ไม่โดนใบปัดน้ำฝน มันเป็นคราบดูแล้วเริ่มชัดขึ้้นทุกวันๆ ล้างแล้วก็ไม่หาย
น้ำยาตัวนี้น่าจะใช้ดีนะครับ เห็นช่วงตอนที่น้ำท่วมใหญ่  คนซื้อมาใช้ขัดคราบน้ำขี้เกลือที่ติดกระจก กันตรึมเลยยยครับ อิอิอิ

แต่ผมเคยเห็น บางคนใช้น่ำส้มสายชู เช็ดก็ออกน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2013, 12:37:43 am โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 01:16:50 am »

มะก่อนผมก็ทำครับ   ของผมใช้วิธีนี้

อุปกรณ์
1 กระดาษทราย เบอร์ 1000   (เอาไว้ขัดรอยลึกบนพลาสติกโคม)
2 กระดาษทราย เบอร์ 2000  ละเอียดสุด  (เอาไว้ขัดให้พลาสติกโคมมีผิวที่ละเอียดที่สุด
3 เครื่องปั่นเคลือบสีรถ  อันนี้ซื้อคลองถมตัวละ1000บาท  เสียบปลั๊ก  เอาไว้ใช้แทนมือขัด  เครื่องจะได้รอบดีกว่ามือ
4 น้ำยาขัดละเอียด ชื่อ Solar  กระป๋องละ150บาท
5 น้ำยาเคลือบเงารถยนต์  ยี่ห้อจะไรก็ได้  จะ แมกไกว  หรือ ของญี่ปุ่นก็ได้

ขัดตอนก็ไม่มีอะไรมาก 

1. กระดาษทราบเบอร์1000  ขัดสิ่งสกปรก หรือรอยต่างๆ ออกไปก่อน
2. กระดาษทรายเบอร์ 2000  ขัดให้ผิวละเอียด หลังจากลงเบอร์ 1000
3. เอายาขัด Solar  ป้าย แล้วเอาเครื่องขัด ปั่นนานๆ หลายๆรอบ จนเลนจากขุ่นเพราะกระดาษทรายเริ่มใส่ขึ้นมา เพราะยาขัด
4. ใช้ยาเคลือบทา แล้ว ปั่นให้เงาขึ้นมา  หลายๆรอบ

จากเมื่อก่อนที่ผมเคยรับจ้างขัดดคมอยู่  ผมใช้วิธีนี้คับ  โคมหน้าพลาสติกที่มัวๆ  กลับมาใส่ขึ้น 60% คับ    แต่ไม่สามารถแก้รอยแตกลายงบนกระจกได้ 
ChaSha

จิตพิสัย 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 04:56:33 am »

มะก่อนผมก็ทำครับ   ของผมใช้วิธีนี้

อุปกรณ์
1 กระดาษทราย เบอร์ 1000   (เอาไว้ขัดรอยลึกบนพลาสติกโคม)
2 กระดาษทราย เบอร์ 2000  ละเอียดสุด  (เอาไว้ขัดให้พลาสติกโคมมีผิวที่ละเอียดที่สุด
3 เครื่องปั่นเคลือบสีรถ  อันนี้ซื้อคลองถมตัวละ1000บาท  เสียบปลั๊ก  เอาไว้ใช้แทนมือขัด  เครื่องจะได้รอบดีกว่ามือ
4 น้ำยาขัดละเอียด ชื่อ Solar  กระป๋องละ150บาท
5 น้ำยาเคลือบเงารถยนต์  ยี่ห้อจะไรก็ได้  จะ แมกไกว  หรือ ของญี่ปุ่นก็ได้

ขัดตอนก็ไม่มีอะไรมาก 

1. กระดาษทราบเบอร์1000  ขัดสิ่งสกปรก หรือรอยต่างๆ ออกไปก่อน
2. กระดาษทรายเบอร์ 2000  ขัดให้ผิวละเอียด หลังจากลงเบอร์ 1000
3. เอายาขัด Solar  ป้าย แล้วเอาเครื่องขัด ปั่นนานๆ หลายๆรอบ จนเลนจากขุ่นเพราะกระดาษทรายเริ่มใส่ขึ้นมา เพราะยาขัด
4. ใช้ยาเคลือบทา แล้ว ปั่นให้เงาขึ้นมา  หลายๆรอบ

จากเมื่อก่อนที่ผมเคยรับจ้างขัดดคมอยู่  ผมใช้วิธีนี้คับ  โคมหน้าพลาสติกที่มัวๆ  กลับมาใส่ขึ้น 60% คับ    แต่ไม่สามารถแก้รอยแตกลายงบนกระจกได้ 
อ่าาาา ได้การล่ะ
งี้ก็เอาไปขัดโคมไฟท้ายของมุมส้มให้ใสกริบได้ป่าว
แบบโชว์ไฟท้าย วันก่อนผมทำอยู่ แต่ยังไม่ใส แค่ขัดเม็ดทับทิบ ก็เกือบเป็นลม(ได้แค่ข้างเดียว)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์