หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟรูปเครื่องไม่โชว์ สตาร์ทไม่ติดครับ (รายงานผลครับ)  (อ่าน 31140 ครั้ง)
Thatchai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:45:00 am »

วันนี้งานเข้า หลังจากที่จอดรถไว้ 3 วัน ลองสตาร์ทรถตอนเช้า
บิดกุญแจไปที่ ON ไฟรูปเครื่องไม่โชว์ ไฟอย่างอื่นขึ้นหมด
ลองสตาร์ทเครื่องไม่ติดครับ สตาร์ทอยู่หลายครั้ง ที้งน้ำมัน และแก๊ส ลองลากยาวอยู่หลายครั้ง
เปิดไฟหน้ารถก็สว่างดี

อาการนี้เคยเกิดขึ้นแล้วในกระทู้   http://www.soluna-club.com/index.php?topic=57140.0

- อยากทราบว่าอาการไฟ engin ไม่โชว์เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ
- ECU มีส่วนด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีหาซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2013, 09:49:53 am โดย ธัชชัย » บันทึกการเข้า
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:02:55 am »

-  ลองเช็คกล่องฟิวส์ในห้องโดยเครื่อง ( ใกล้เบ้าโช้คฝั่งคนนั่งข้าง )  .......  ลองขยับ + เคาะ ๆ  อุปกรณ์ทุกตัวในนั้นดู
       ถ้า  Start ได้  ก็แสดงว่า  Relay บางตัวหรือ ขั้วสายไฟ  ด้านล่างกล่องฟิวส์ มีปัญหาครับ

-  เช็คกล่องติ๊กแก๊ส  ( รวมทั้งเช็ค Relay ตัด-ต่อ ระบบแก๊ส/น้ำมัน  อาจอยู่นอกกล่อง )  โดยให้สังเกตุตอน สับ SW.
       จากน้ำมันเป็นแก๊ส  หรือแก๊สเป็นน้ำมัน  ต้องได้ยินเสียง Relay ทำงานครับ

-  ถ้ามีชุด  รีโมทกันขโมย   ต้องมั่นใจว่าใช้งานได้ปกติ  ไม่รวน   เพราะมันสามารถตัดระบบ Start ได้เช่นกัน   
       ( โดยตัว Relay ตัดระบบ Start  มักอยู่ในห้องโดยสาร  ใกล้แป้นคันเร่ง  หรือใต้คอนโซลหน้าปัทม์ครับ  )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2013, 11:07:52 am โดย watJZ » บันทึกการเข้า

Service  Engineer
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:11:02 am »

ขอบคุณครับ คุณ watJZ   

เย็นนี้จะลองไปเช็คดูใหม่ครับ 
รถผมไม่มีกันขโมยครับ มุมส้มเดิมๆ แก๊สระบบดูด สวิตท์ ป๊อกแป๊ก ครับ

ขอบคุณครับ
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:42:38 pm »

ขอบคุณครับ ท่าน ศรายุทธ

ปกติจะขับทุกวัน ช่วงหลังๆ ที่บริษัทหาที่จอดยาก ก็เลยต้องจอดไว้ที่พัก
และตอนเช้าต้องสตาร์ทเครื่องซัก 10 นาทีก่อนออกไปทำงาน
มาอาทิตย์นี้ ต้องรีบไปทำงานก็เลยไม่ได้ไปสตาร์ท 3 วันเท่านั้น เป็นเรื่องเลยครับ

???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:43:23 pm »

วันนี้งานเข้า หลังจากที่จอดรถไว้ 3 วัน ลองสตาร์ทรถตอนเช้า
บิดกุญแจไปที่ ON ไฟรูปเครื่องไม่โชว์ ไฟอย่างอื่นขึ้นหมด
ลองสตาร์ทเครื่องไม่ติดครับ สตาร์ทอยู่หลายครั้ง ที้งน้ำมัน และแก๊ส ลองลากยาวอยู่หลายครั้ง
เปิดไฟหน้ารถก็สว่างดี

อาการนี้เคยเกิดขึ้นแล้วในกระทู้   http://www.soluna-club.com/index.php?topic=57140.0

- อยากทราบว่าอาการไฟ engin ไม่โชว์เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ
- ECU มีส่วนด้วยหรือเปล่าครับ ถ้ามีหาซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

!!!!!!!ถ้าตอนที่ไม่โชว์นี้สตาดไม่ติดป่าวครับ ถ้าเป็นลองตรวจดูแผงฟิวส์ครับ ถ้ายังไม่หาย
ผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ในโซลูน่าคันนึงครับ เป็นที่กล่อง ECUเสียครับอาจมีตัวอะไรไหม้ต้องเปิดมาดูคับ !!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2013, 12:48:32 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
tumppstar
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 12:43:30 pm »

ผมเคยเป็นครับ อาการนี้ แก้แบบบปวดหัวมาก เพราะเป็นได้หลานยสาเหตุครับ   ถ้าไฟเอนจินไม่ขึ้น ลองถอด เกะที่เก็บของด้านซ้ายมือถอดออกให้หมดครับ ถอดไม่ยากครับ มันจะมีชุดสายไฟเยอะๆครับ ลองขยับดูครับ  และจะมีพวกรีัเรย์ลองถอดแล้วเสียบเข้าไปใหม่้ครับ    แนะนำว่า ลองบิดกุญแจแล้วลองขยับดูว่าไฟขึ้นมั้ยครัีบ    ยังไงลองโทรมาถามผมดีกว่าครับ อาการนี้ผมเคยครับ อย่าเพิ่งใจร้อน รีบเปลี่ยนอะไรครับ ไม่งั้นเดี๋ยวงานนี้เสียเงินเยอะเกินจำเป็นแบบผมครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2015, 12:01:57 am โดย tumppstar » บันทึกการเข้า
J_di

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 01:43:11 pm »

ลอง รีเลย์ EFI ครับผมเคยเป็น
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 01:48:13 pm »

ขอบคุณครับ ท่าน THE-ROCK  / ท่าน tumppstar  และ ท่าน J_di

เย็นนี้จะลองไปทำดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกทีครับ
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 11:05:15 pm »

ขอบคุณครับ ท่าน THE-ROCK  / ท่าน tumppstar  และ ท่าน J_di

เย็นนี้จะลองไปทำดูครับ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกทีครับ

ลองเช็คดูครับ  รอลุ้นอยู่ครับ 55  ถ้ารีเลย์ไม่เสีย ก็ลอง บิดกุญแจ และขยับสายไฟดูก่อนครับ ว่าไฟขึ้นมั้ยครับ   เผื่อสายไฟหลวมเหมิอนรถผม พาลไปเปลี่ยนจานจ่ายเสียตังเยอะเลย
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:23:46 am »

หลังจากที่ได้รับคำชี้แนะจากทุกๆ ท่าน เมื่อวานหลังจากเลิกงานกลับไปที่พัก
ประมาณ 17.40 น.
 - เสียบกุญแจ บิดไฟที่ ON ปรากฏว่า ไฟ engin โชว์ครับ จึงทำการสตาร์ท ครั้งเดียวสั้นๆ ติดครับ
และที่น่าแปลกคือว่า เป็นการสตาร์ทที่ระบบแก๊สครับ ปกติการสตาร์ทด้วยแก็สจะต้องสตาร์ทหลายครั้ง
กว่าจะติดแต่นี่ครั้งเดียวติด ก็ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด เป็นไปได้ว่าเมื่อวานตอนเช้า ผมสตาร์ททั้ง
น้ำมันและแก๊ส ลองสตาร์ทสลับกันไปมา และสุดท้ายก็เลิกสตาร์ทโดยที่สวิตท์ไปอยู่ที่แก๊ส และบังเอิญ
เมื่อวา่นแดดจัดทั้งวัน เป็นอันว่าผมยังหาสาเหตุไม่เจอครับ ได้แต่คาดเดาว่า
 1. ECU เริ่มรวนจากความชื่น รู้สึกว่ามันเริ่มเป็นช่วงหน้าฝน
 2. จานจ่าย แกนจานจ่ายรั่วครับ มีน้ำมันซึมออกมาครับ คอนเดนเซอร์เริ่มละลาย
 3. ปั๊มติ๊ก เริ่มมีปัญหาหรือเปล่า แบบว่าจอดรถทิ้งไว้นานๆ น้ำมันไหลกลับ ทำให้ไม่มีแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง
     (เคยลองสตาร์ทแก๊สได้และดับเครื่อง แล้วกดสวิตท์มาที่น้ำมันแล้วสตาร์ทเหมือนจะติดแต่ไม่ติด สุดท้าย
       ต้องสตาร์ทแก๊สแล้ววิ่ง จากนั้นจึงค่อยสับเป็นน้ำมันครับวิ่งได้ปกติครับ)
 4. กรองน้ำมันเชื้อเพลิง เริ่มตันหรือเปล่า   
 5. หรือเป็นที่ขั่ว รีเลย์ EFI มันสกปรก

ที่อยากทราบก็คือ ไฟ engin ไม่โชว์ มันมีสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ (เช้าวันนี้สตาร์ทรถได้ปกติครับ)

ขอบคุณครับ

watJZ

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 10:38:24 am »

ถ้าอยู่แถวรังสิต   มาให้ผมเช็คเบื้องต้นก่อนได้ครับ  ...........  เรื่องระบบไฟฟ้ารถยนต์นี่  สบายอยู่แว้ว

Service  Engineer
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:52:33 pm »

ขอบคุณครับ คุณ watJZ

ถ้ามีโอกาส อาจจะต้องใช้บริการคุณ watJZ

ขอบคุณครับ
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 01:05:11 pm »

รถผมเช็ค ช่างเช็คทั้งระบบ ทั้งน้ำมันทำงานปกติ แก๊สปกติ  ไฟไม่จ่าย เนื่้องจากไฟเอนจิ้นไม่ขึ้น ทดลองเอาจานจ่ายผมไปใส่รถคนอื่น ไม่ติด

(เลยคิดว่าไปเป็นจานจ่าย แต่ก่อนเอาจานจ่ายไปใส่คันอืนช่างเปลี่ยนคอยรถผมออกโดยทำคอยผมแตกแล้วเอาคอยใหม่มาใส่โดยที่ไมารู้ว่าเสียหรือเปล่า ทำให้สตาร์ทไม่ติด) เอาจานจ่ายคนอื่นมาใส่รถผมแล้ว ติด เนื่องจากก่้อนหน้า ช่างลองเปลี่ยนรีเลย์สตา์ทและรีอีกตัวน่าจะ EFI  เลยพาลว่าจานจ่ายผมเสีย เลยเปลี่ยนจาน)

พอติดขับออกจากอู่ มาก็ปกติ เนื่องจากช่างยังไม่ได้ประกอบคอนโซลครับ  พอผมกลับมาประกอบเองก็สตา์ร์ทไม่ติดอีก ทั้งแก๊สและน้ำมัน   ผมเลยทดลองและคอนโซลออกและขยัีบพวกสายไฟข้างกล่อง ECU  ปราการฎว่าไฟเอนจิ้นขึ้น และสตาร์ทติดครับ  ผมเลยรัดสายไฟให้แน่นแทนครับ  ทุกวันนี้อาการก็ปกติดีแล้วครับ  ผ่านไปเกือบปีก็ไม่มีอาการแล้วครับ  แบบนี้ต้องเช็คดูอีกทีนะครับ

และมีกรณีศึกษาอีกดังนี้

ช่างเล่าให้ผมฟังว่า  ช่างไปลากรถมาเนื่องจากสตาร์ทรถไม่ติดทำยังไงก็ไม่ติดครับ  แต่มาถึงบางอ้อ เนื่องจากไปเปิดกล่้องวงจรหน้ารถปรากฎว่ามดเข้าไปทำรังครับ พอทำความสะอาดรถก็ติดเลยครับ
Thatchai
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 02:12:37 pm »

ถ้างั้นคงต้องทำแบบ คุณ tumppstar ดูครับ ทั้ง กล่อง ECU และ กล่องฟิวส์หน้ารถ

และถามอีกอย่างหนึ่้งครับ รีเลย์สตาร์ท ตัวเท่าไหร่ครับ ของผมฝามันแตกครับ ดึงออกมา
เห็นใส้ในเลย ไม่รู้ว่ามันแตกตั้งแต่เมื่อไหร่ ก่อนหน้านี้เคยซ๋อม ไดชาร์ตเพราะ ไฟโชว์บ้าง
ไม่โชว์บ้าง กับคลัชคอมแอร์ มาประมาณเดือนกว่า แล้วอาการไฟ engin ไม่โ่ชว์ก็ตามมาครับ

ขอบคุณครับ คุณ tumppstar
janejadhai

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:47:15 pm »

ไฟรูปเครื่องไม่โชว์ก่อนสตาร์จ หลักๆเบื้องต้นดูที่รีเรย์EFI และก็กล่องECUก่อนครับ หลังจากนั้นแนะนำว่าหากท่านใช้สวิตช์แก๊สยี่ห้อATX4 (อาการนี้ผมเจอบ่อย โทรถามผมได้ครับ 

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์