หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิควิธีการ ปรับ นุ่ม-แข็ง โช๊ค TEIN อย่างมืออาชีพ โดย BANK_TEIN  (อ่าน 44466 ครั้ง)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:15:50 pm »

ใช้มือหมุนเลยใช่ไหมคับ ไม่ต้องใช้เครื่องมือเรยใช่ป่าวคับ
ใช้มือหมุนเลยคับ 
Note123
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:35:25 pm »

ถ้าเราปรับไว้ที่นุ่มสุดเลย ทั้งหน้่าหลัง มันจะนุ่มประมาณขนาดไหนคับ จะมีเด้งอยู่บ้างหรือเปล่าคับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:04:33 pm »

เทคนิคการset TEIN Flex ให้นุ่มนวลนะคับ 

- ปรับแหวนรองสปริงบน  ขันให้พอตึงมือก็พอนะคับ  ห้ามขันให้มันบีบสปริง เป็นอันขาด เพราะ สปริงถูกบีบจะแข็ง ทำให้ โช๊คแข็งไปด้วยคับ
- ปรับสูงต่ำให้ปรับที่ เสื้อ สไลด์กระบอกข้างล่างแทน  การปรับแหวนรองสปริงตัวบน

แค่นี้ ก็ ปรับสูง-ต่ำ ได้โดยที่ไม่มีผลกระทบที่ทำให้สปริงแข็งแล้วคับ

ส่วนการปรับ ความนุ่ม-แข็ง ให้เริ่มจากการตั้งที่เบอร์8 นะคับ   ชอบนุ่มก็หมุนทวนเข็มนาฬิกา  ชอบแข็งก็หมุนตามเข็มนาฬิกา

ส่วนตัวผมเอง ผมใช้ล้อ 17  ยาง 205 40 17  เติมลมยาง35 4 ล้อ   

ผมใช้โช๊ค TEIN Type Flex   ผมปรับโช๊คหน้าเบอร์ 6   หลังเบอร์8     ก็นุ่มนวลดีคับ   

เราปรับนุ่มมากไปก็ไม่ดีคับ   ปรับแข็งมากไปก็ไม่ดีคับ  ให้ปรับกลางๆ จะดีที่สุดคับ         

Note123
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:20:48 pm »

ว่างๆ เดี่ยวคงต้องไปให้คุณแบงค์ช่วยดูซะหน่อยคับ :)
Note123
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:15:08 am »

ตอนผมเลี้ยวขวาเร็วๆ  มันจะมีเสียงดังแถวๆ ล้อขวา ไม่ทราบว่าเสียงอะไรเหมือนกัน มีใครเปนแบบผมหรือเปล่าคับ
BANK_TEIN
Admin
*

จิตพิสัย 97

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:47:02 am »

ตอนผมเลี้ยวขวาเร็วๆ  มันจะมีเสียงดังแถวๆ ล้อขวา ไม่ทราบว่าเสียงอะไรเหมือนกัน มีใครเปนแบบผมหรือเปล่าคับ
เสียงนี่น่าจะมาจากแหวนสตรัสตัวล่างขันไม่แน่นคับ  รถผมก็เป็น  คือ มันชอบคลายเองคับ เพราะกระบอกมันมีการหมุนเวลาที่เราเลี้ยว ถ้าไม่ได้ขันอัดให้แน่นจะดังคับ  วิธีแก้คือ ให้ซื้อน้ำยากันเกลียวคลายมาหยอดคับ  ไม่ใช่น้ำยาล๊อคเกลียวนะคับ   หยอดเพื่อไม่ให้เกลียวมันคลายง่ายคับ  อาการนี้เป็นอากานปกติของ Tein type flex คับ
Note123
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:21:40 am »

เสียงนี่น่าจะมาจากแหวนสตรัสตัวล่างขันไม่แน่นคับ  รถผมก็เป็น  คือ มันชอบคลายเองคับ เพราะกระบอกมันมีการหมุนเวลาที่เราเลี้ยว ถ้าไม่ได้ขันอัดให้แน่นจะดังคับ  วิธีแก้คือ ให้ซื้อน้ำยากันเกลียวคลายมาหยอดคับ  ไม่ใช่น้ำยาล๊อคเกลียวนะคับ   หยอดเพื่อไม่ให้เกลียวมันคลายง่ายคับ  อาการนี้เป็นอากานปกติของ Tein type flex คับ
จะลองไปแก้ดูคับ ขอบคุนค้าบบ  แต่ส่วนใหญ่เปนแต่เลี้ยวขวา ซ้ายไม่ค่อยเปน คับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์