หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเปลี่ยนหลอดไฟled ช่องแอร์ ไฟช๊อตและมีควันออกมา  (อ่าน 6379 ครั้ง)
PingAl50
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 2

« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 05:01:10 pm »

ผมลองเปลี่ยนหลอดไฟ led ช่องแอร์ปรากฎว่าไฟช็อต มีควันออกมาจากรูเสียบช่องไฟ ตอนนี้ใส่หลอดไฟอะไรก็ไม่ติดแล้ว จะแก้ไขได้ยังไงครับ อยากให้ไฟติดใช้ได้เหมือนเดิม
Nopparat
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 3

Northern ~ Zone @ Lampang

Nopp.5@hotmail.com - -
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 05:22:33 pm »

เออ สายไฟมาเเตะกันหรือเปล่าครับ มันเลยซ๊อตเเล้วมีควัน ส่วนฟิวส์น่าจะขาดเเล้วหละครับ อาการซะขนาดนั้น
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 06:16:39 pm »

ผมลองเปลี่ยนหลอดไฟ led ช่องแอร์ปรากฎว่าไฟช็อต มีควันออกมาจากรูเสียบช่องไฟ ตอนนี้ใส่หลอดไฟอะไรก็ไม่ติดแล้ว จะแก้ไขได้ยังไงครับ อยากให้ไฟติดใช้ได้เหมือนเดิม

สังเกตุว่า. ถ้าไฟหรี่ทั้งหน้าปัทม์. ไม่ติดทั้งหมด.  คงเป็นที่ฟิวส์ไฟหรี่. ( กล่องฟิวส์อยู่แถวๆใต้คอพวงมาลัย เยื้องไปทางซ้าย ). ดึงออกมาดูทีละตัวเลย
  แต่ถ้า. ไฟหรี่ทั้งหน้าปัทม์ติดปกติ.  ดับแค่ไฟช่องแอร์ที่เดียว.  สายไฟเส้นที่ช็อตน่าจะละลายขาดแล้ว. ต้องเดินสายไฟเส้นนั้นใหม่ครับ. 

Service  Engineer
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 06:33:17 pm »

ตามนั้น  บางทีงานอาจจะดูง่าย แต่มันมีงานเพิ่มเสมอ เรื่องปกติคับ    
ปล> ถ้าเอาง่ายเลยแนะนำซื้อหลอด LED มาเสียบที่เต้าเดิมคับไม่ต้องตัดต่อสายไฟ ปลอด???ัยกว่า สว่างโปดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 06:37:00 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
PingAl50
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 2

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 12:30:39 pm »

ขอบคุณครับพี่ในคลับทุกคนครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ พอดีผมพึ่งลองทำ DIY ดู ครั้งแรกก็งานเข้าอย่างจังเลยครับ 55+
choosak
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:21:14 am »

ขั้วเดิมT10 มั้ยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์