หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆครับ อยากทราบราคา แร็คพวงมาลัยธรรมดา ครับ  (อ่าน 6442 ครั้ง)
Donnapat.Su
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:33:06 am »

โซลูน่าที่ผมใช้เป็นรุ่นมุมส้ม อะไรเนี่ยคับ พวงมาลัยธรรมดา พอดีเกิดอุบัติเหตุชน ตรงมุมหน้าซ้ายพอดี หลังจากนั้นก็เข้าอู่ A ครับ ก็มีเคาะ ตัวถัง ตรงที่ยุบ แล้วก็มีเปลี่ยนอะไหล่ เพลาขับ อะไรซักอย่างนี่แหละครับ  พอซ่อมเสร็จแล้ว มาขับ แรกๆ รู้สึกว่า เวลาเลี้ยวซ้ายแบบหักหมด รู้สึกว่า พวงมาลัย จะไม่ค่อยคืน ไม่ปกติ เหมือนเราเลี้ยวหักขวา ก็เลย ลองไปที่อู่ B เพราะ อู่ B อยู่ใกล้บ้านกว่า อู่ A   อู่ B ก็ เอาขึ้นลิฟต์ แล้ว หักๆ ดูๆ ไม่ได้รื้อ นะครับ แล้วก็บอกว่า ต้อง เปลี่ยนแร๊คพวงมาลัย  ผมก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน   ผมก็ไม่รู้เรื่องรถ อะไรเลย ก็เลยกลัวว่าจะโดนที่ อู่ B หลอก ก็เลย ลองเอาเข้า ที่ 0 โตโย   ตอนแรก ที่ 0 ที่บอกว่า ต้องเปลี่ยน ทั้งชุด 3 หมื่น กว่า ผมก็เลย ถามว่า เปลี่ยนแค่ ตัวที่เสีย ไม่ได้เหรอ ก็เลย ทิ้งรถไว้ให้ที่ 0 รื้อ เพราะตอนแรก ที่ 0 ไม่ได้รื้อ เขาเช็คแค่เบื้องต้นหนะครับ  มาอีกวัน พอที่ 0 รื้อเสร็จ เขาก็บอกว่า แร๊คพวงมาลัย ก็ปกติ  มุม โท มุม อะไร เขาก็ตั้งให้ปกติ   ที่ 0 ลอง test ดู ก็เป็นเหมือนเดิม เขาก็เลย ลองสลับโช๊ค ขวา มาซ้าย แล้วเขาก็ว่า ดีขึ้นมาหน่อย (ผมลอง test ดู มันก็ไม่ต่างกับก่อนสลับเลย) เขาบอกแนะนำให้เปลี่ยนโช๊ค ผมเลยตัดสินใจ ยังไม่เปลี่ยน เสียค่าแรง แล้วก็เอารถออก 0 แล้วก็กลับไปที่ อู่ A ที่ซ่อมรถเราตอนแรก บอกอาการให้อู่ A ฟัง เขาก็บอกว่า จะลอง รื้อ ดู แร๊คพวงมาลัย ให้ อาจจะ คด  มาอีกที เขาก็ว่า แร๊คก็ปกตินะ มันต้องลอง เอาแร๊คโซลูน่า คันอื่น มาใส่ ของเรา ดู จะได้ รู้ว่า เป็นที่แร๊ค จริงเปล่า สรุป คือ ก็เอารถกลับ โดยยังมีอาการเดิมอยู่ แต่ว่า ช่วงหลังๆ มานี่ อาการ จะหนักกว่าเดิมครับ คือ ถ้าหักซ้ายเกือบจะสุดนี่ มันจะล็อค ซ้ายให้เลย ถ้า เลี้ยวแบบ ช้าๆ นะครับ และอีกอาการที่มาใหม่ คือ ขับประมาณ 60 -70 เวลา หัก เลี้ยวแบบ ไม่เยอะมาก ก็ไม่ค่อยจะคืนซะแล้ว ต้องดึงช่วย  ก็เลยคิดว่า มันคงไม่ดีแน่ ถ้าปล่อยไว้ ก็เลยโทรไปหา อู่ B อีกที เพราะอยู่ใกล้บ้าน หน่อย ถามเขาว่า ถ้าจะเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัย นี่ ราคาประมาณเท่าไหร่ เขาก็บอก ของมือ 2 ญี่ปุ่น ประมาณ 3 พันกว่า ผมก็เลย อยากถามพี่ๆว่า ราคาแร๊คพวงมาลัย นี่ ประมาณนี้เปล่าครับ ของมือ 2 จะดีเปล่าครับถ้าใช้ แล้วผมควรใช้อะไหล่จากที่ไหนดีครับ หรือให้อู่เขาหาให้ แล้วของมือ 1 พอจะหาได้จากไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่  สุดท้ายครับ แล้ว ผมกลัวว่าถ้าเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัยยังมีอาการเดิมอยู่คือ พวงมาลัยไม่คืน ผมต้องทำยังไงครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน อะไหล่ช่วงล่าง ส่วนอื่นๆอีก ยังไงรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยนะครับ  ขอโทษทีนะครับ พิมพ์ยาวไปหน่อย พี่ๆจะได้ไม่งง ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
amp
น้องใหม่
*

จิตพิสัย -1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:08:58 am »

โซลูน่าที่ผมใช้เป็นรุ่นมุมส้ม อะไรเนี่ยคับ พวงมาลัยธรรมดา พอดีเกิดอุบัติเหตุชน ตรงมุมหน้าซ้ายพอดี หลังจากนั้นก็เข้าอู่ A ครับ ก็มีเคาะ ตัวถัง ตรงที่ยุบ แล้วก็มีเปลี่ยนอะไหล่ เพลาขับ อะไรซักอย่างนี่แหละครับ  พอซ่อมเสร็จแล้ว มาขับ แรกๆ รู้สึกว่า เวลาเลี้ยวซ้ายแบบหักหมด รู้สึกว่า พวงมาลัย จะไม่ค่อยคืน ไม่ปกติ เหมือนเราเลี้ยวหักขวา ก็เลย ลองไปที่อู่ B เพราะ อู่ B อยู่ใกล้บ้านกว่า อู่ A   อู่ B ก็ เอาขึ้นลิฟต์ แล้ว หักๆ ดูๆ ไม่ได้รื้อ นะครับ แล้วก็บอกว่า ต้อง เปลี่ยนแร๊คพวงมาลัย  ผมก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน   ผมก็ไม่รู้เรื่องรถ อะไรเลย ก็เลยกลัวว่าจะโดนที่ อู่ B หลอก ก็เลย ลองเอาเข้า ที่ 0 โตโย   ตอนแรก ที่ 0 ที่บอกว่า ต้องเปลี่ยน ทั้งชุด 3 หมื่น กว่า ผมก็เลย ถามว่า เปลี่ยนแค่ ตัวที่เสีย ไม่ได้เหรอ ก็เลย ทิ้งรถไว้ให้ที่ 0 รื้อ เพราะตอนแรก ที่ 0 ไม่ได้รื้อ เขาเช็คแค่เบื้องต้นหนะครับ  มาอีกวัน พอที่ 0 รื้อเสร็จ เขาก็บอกว่า แร๊คพวงมาลัย ก็ปกติ  มุม โท มุม อะไร เขาก็ตั้งให้ปกติ   ที่ 0 ลอง test ดู ก็เป็นเหมือนเดิม เขาก็เลย ลองสลับโช๊ค ขวา มาซ้าย แล้วเขาก็ว่า ดีขึ้นมาหน่อย (ผมลอง test ดู มันก็ไม่ต่างกับก่อนสลับเลย) เขาบอกแนะนำให้เปลี่ยนโช๊ค ผมเลยตัดสินใจ ยังไม่เปลี่ยน เสียค่าแรง แล้วก็เอารถออก 0 แล้วก็กลับไปที่ อู่ A ที่ซ่อมรถเราตอนแรก บอกอาการให้อู่ A ฟัง เขาก็บอกว่า จะลอง รื้อ ดู แร๊คพวงมาลัย ให้ อาจจะ คด  มาอีกที เขาก็ว่า แร๊คก็ปกตินะ มันต้องลอง เอาแร๊คโซลูน่า คันอื่น มาใส่ ของเรา ดู จะได้ รู้ว่า เป็นที่แร๊ค จริงเปล่า สรุป คือ ก็เอารถกลับ โดยยังมีอาการเดิมอยู่ แต่ว่า ช่วงหลังๆ มานี่ อาการ จะหนักกว่าเดิมครับ คือ ถ้าหักซ้ายเกือบจะสุดนี่ มันจะล็อค ซ้ายให้เลย ถ้า เลี้ยวแบบ ช้าๆ นะครับ และอีกอาการที่มาใหม่ คือ ขับประมาณ 60 -70 เวลา หัก เลี้ยวแบบ ไม่เยอะมาก ก็ไม่ค่อยจะคืนซะแล้ว ต้องดึงช่วย  ก็เลยคิดว่า มันคงไม่ดีแน่ ถ้าปล่อยไว้ ก็เลยโทรไปหา อู่ B อีกที เพราะอยู่ใกล้บ้าน หน่อย ถามเขาว่า ถ้าจะเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัย นี่ ราคาประมาณเท่าไหร่ เขาก็บอก ของมือ 2 ญี่ปุ่น ประมาณ 3 พันกว่า ผมก็เลย อยากถามพี่ๆว่า ราคาแร๊คพวงมาลัย นี่ ประมาณนี้เปล่าครับ ของมือ 2 จะดีเปล่าครับถ้าใช้ แล้วผมควรใช้อะไหล่จากที่ไหนดีครับ หรือให้อู่เขาหาให้ แล้วของมือ 1 พอจะหาได้จากไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่  สุดท้ายครับ แล้ว ผมกลัวว่าถ้าเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัยยังมีอาการเดิมอยู่คือ พวงมาลัยไม่คืน ผมต้องทำยังไงครับ หรือว่าต้องเปลี่ยน อะไหล่ช่วงล่าง ส่วนอื่นๆอีก ยังไงรบกวนพี่ๆแนะนำด้วยนะครับ  ขอโทษทีนะครับ พิมพ์ยาวไปหน่อย พี่ๆจะได้ไม่งง ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ผมมีแลคเดิมมุมส้มอยู่เปลียนเพราะใส่เพาเวอสนใจเอาไปลองได้ครับ แอม 086-6026378
nirunbp
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:05:16 am »

[/quote]ผมมีแลคเดิมมุมส้มอยู่เปลียนเพราะใส่เพาเวอสนใจเอาไปลองได้ครับ แอม 086-6026378
[/quote] น้ำใจงามมาก
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:34:36 am »

ขอดูรูปรถ ตอนที่ชนหน่อยคับ   ผมจะบอกให้ว่า แร๊คเสียหรือไม่   เพราะ จากที่อ่าน อู่นู้น อู่นี้ ตีอาการมั่วซะ    แร๊คจะเสียต่อเมื่อมีระยะฟรีระหว่างพวงมาลัยกับระบบบังคับเลียว   การเลี้ยวแล้วไม่คือ มันอยู่ที่ศูนย์ล้อมากกว่า
pop_dgi
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 27

น้ำหยดติ๋งๆ ก็เต็มตุ่ม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:12:23 pm »

ผมมีแลคเดิมมุมส้มอยู่เปลียนเพราะใส่เพาเวอสนใจเอาไปลองได้ครับ แอม 086-6026378
[/quote] น้ำใจงามมาก
[/quote]
สุดใจครับ แอม
Donnapat.Su
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:35:49 pm »

ก็คือ ศูนย์ล้อ ก็ ตั้งจากที่ 0 ด้วย  จากที่ ร้านนอก ด้วย  เขาก็บอกว่า ตั้งตามปกติ แล้ว   เพราะว่า ตั้งมาจาก ทั้งที่ 0 และร้านนอก ด้วย มันก็ไม่น่าจะตั้งมาผิดพลาด หรือเปล่าครับพี่ ตั้งประมาณ 2-3 ครั้งได้ครับ เพราะ แรกๆ เขาก็คิดว่าจะเป็นเพราะศูนย์ล้อ หรือเปล่า แต่พอลองมา test ดู มันก็ยังอาการเหมือนเดิม คือ ไม่ดีขึ้น หรือไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเลยครับ  รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ คราวนี้แนบรูปมาด้วยครับ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

* crash_soluna.JPG (53.25 KB, 455x701 - ดู 1408 ครั้ง.)
Donnapat.Su
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:39:34 pm »

ขอบคุณมากครับ ยังไงเดี๋ยวผมติดต่อไปอีกทีครับ คุณแอม  น้ำใจงามจริงๆครับ 
Donnapat.Su
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:30:42 pm »

สรุปแล้วอาการ มันน่าจะมาจาก อะไรครับ พี่ๆ จะเกี่ยวกับแร๊คเหมือนที่ อู่ๆ เขาว่ากันไหมครับ รบกวนไขข้อข้องใจทีนะครับ ขอบคุณมากครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:14:18 pm »

ก็คือ ศูนย์ล้อ ก็ ตั้งจากที่ 0 ด้วย  จากที่ ร้านนอก ด้วย  เขาก็บอกว่า ตั้งตามปกติ แล้ว   เพราะว่า ตั้งมาจาก ทั้งที่ 0 และร้านนอก ด้วย มันก็ไม่น่าจะตั้งมาผิดพลาด หรือเปล่าครับพี่ ตั้งประมาณ 2-3 ครั้งได้ครับ เพราะ แรกๆ เขาก็คิดว่าจะเป็นเพราะศูนย์ล้อ หรือเปล่า แต่พอลองมา test ดู มันก็ยังอาการเหมือนเดิม คือ ไม่ดีขึ้น หรือไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเลยครับ  รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ คราวนี้แนบรูปมาด้วยครับ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ดูจากรูป เค้าเรียกว่า เสียศูนย์คับ  มาจากการชนหนักแบบในรูป ถ้าตรงๆนะคับ ถ้าชนแบบในรูป ปีกนกน่าจะงอแล้วคับ  แร๊คมันก็แค่ทำหน้าที่ส่งกำลังมาจากพวงมาลัย ให้ล้อ เลี้ยว ซ้าย ขวาได้ ซึ่งต่อออกมาจากแร๊คคือ ไม้ตีกลอง และลูกหมากแร็ค   ปีกนกและจุดยึดปีกนกมากกว่าที่จะต้องเชคนะคับ เนื่องจากเกี่ยวกับรถบบช่วงล่างโดยตรงเลย

จะตั้งศูนย์จากศูนย์ Toyota  หรือจะข้างนอกศูนย์มันก็เหมือนกันแหละคับ ใช้คนในการตั้งศูนย์เหมือนกัน  งานชนหนักแบบนี้ ต้องหาช่างช่วงล่างที่มีประสบการณ์แก้ไขให้แล้วหละคับ  ช่างที่เค้าดัดช่วงล่างได้  นอกเหนือจากการตั้งศูนย์ค่าจากโรงงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 11:18:30 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
Donnapat.Su
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:34:11 am »

ก็คือ ศูนย์ล้อ ก็ ตั้งจากที่ 0 ด้วย  จากที่ ร้านนอก ด้วย  เขาก็บอกว่า ตั้งตามปกติ แล้ว   เพราะว่า ตั้งมาจาก ทั้งที่ 0 และร้านนอก ด้วย มันก็ไม่น่าจะตั้งมาผิดพลาด หรือเปล่าครับพี่ ตั้งประมาณ 2-3 ครั้งได้ครับ เพราะ แรกๆ เขาก็คิดว่าจะเป็นเพราะศูนย์ล้อ หรือเปล่า แต่พอลองมา test ดู มันก็ยังอาการเหมือนเดิม คือ ไม่ดีขึ้น หรือไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมเลยครับ  รบกวนพี่ๆอีกทีนะครับ คราวนี้แนบรูปมาด้วยครับ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ดูจากรูป เค้าเรียกว่า เสียศูนย์คับ  มาจากการชนหนักแบบในรูป ถ้าตรงๆนะคับ ถ้าชนแบบในรูป ปีกนกน่าจะงอแล้วคับ  แร๊คมันก็แค่ทำหน้าที่ส่งกำลังมาจากพวงมาลัย ให้ล้อ เลี้ยว ซ้าย ขวาได้ ซึ่งต่อออกมาจากแร๊คคือ ไม้ตีกลอง และลูกหมากแร็ค   ปีกนกและจุดยึดปีกนกมากกว่าที่จะต้องเชคนะคับ เนื่องจากเกี่ยวกับรถบบช่วงล่างโดยตรงเลย

จะตั้งศูนย์จากศูนย์ Toyota  หรือจะข้างนอกศูนย์มันก็เหมือนกันแหละคับ ใช้คนในการตั้งศูนย์เหมือนกัน  งานชนหนักแบบนี้ ต้องหาช่างช่วงล่างที่มีประสบการณ์แก้ไขให้แล้วหละคับ  ช่างที่เค้าดัดช่วงล่างได้  นอกเหนือจากการตั้งศูนย์ค่าจากโรงงาน

งั้นก็ต้องเช็คปีกนก ด้าน ที่ โดนชน ใช่ไหมครับ ผมจะได้บอกช่างที่อู่ถูกครับ  แล้วตอนที่โดนชน ตอนแรกที่เขาซ่อมมาจากอู่ เขาไม่ได้เช็คให้เราหรือว่าไงครับพี่  เดี๋ยวยังไง วันเสา อาจจะเอาเข้าไปเช็คแล้วครับ ยังไง ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ

**คุณแอม ยังไงเดี๋ยวผมติดต่อไปอีกทีครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

*** เพิ่มเติมครับ ผมได้สอบถามช่างของอู่ A ที่ซ่อมรถในตอนแรกบอกว่า ปีกนก ไม่เป็นอะไร แต่ลูกหมากแร็คมันคด ก็เลยเปลี่ยนไปตัวนึง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2014, 09:42:40 am โดย Donnapat.Su » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์