หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถตาร์ทแก๊สอย่างเดียวมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้าง  (อ่าน 3126 ครั้ง)
waratupm
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 08:27:23 pm »

รบกวนขอความรู้ด้วยคับ..รถผมปี 97ออโต้ ติดแก็สระบบดูดมา2ปี ปัจจุบันสตาร์ทน้ำมันไม่ได้ต้องสตาร์ทแก็สอย่างเดียว สาเหตุปั๊มติ๊กคงจะเสีย ถ้าจะสตาร์ทแก็สอย่างเดียวจะมีผลเสียอะไรบ้างครับ
thenggg
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

สีสันของชีวิต คือการแต่งรถ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 08:49:42 pm »

ไม่มีข้อดีเลยคับ การที่ใช้แก๊สอย่างเดียวจะส่งผลกับเครื่องยนต์ ทำให้เครื่องหลวมเร็วขึ้น
รถที่ใช้แก๊สควรจะสตาร์ทน้ำมัน เพื่อให้อุณห???ูมิพร้อมใช้แล้ว แล้วตัดเป็นแก๊สเพื่ิอให้หม้อต้ม ต้มแก็สกลายเป็นไอได้อย่างสมบรูณ์คับ

BoY101
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 08:55:08 pm »

วาวล์ บ่าวาวล์ ลูกสูบ แหวน น่าจะอายุสั้นลงครับ เพราะแก๊สไม่มีสารป้องกันการสึก แต่รถเพื่อนผมก็สตาร์แก๊สมาสองปีแล้ว ปัญหาที่เจอคือสตาร์ยากครับ

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:12:57 am »

ถ้าใช้แก๊สอย่างเดียว จะต้องดูแลมากเป็นพิเศษครับ  เรื่องความร้อนของเครื่องยนต์ที่จะต้องหาวิธีมาควบคุมให้มันเย็นขึ้น
yakuza_in
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 3

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 06:35:21 pm »

ผมว่าน่าจะสึกหรอน้อยกว่าใช้น้ำมัน ตามความคิดของผมนะ

เพราะน้ำมันชะล้างความลื่นของน้ำมันเครื่อง สั่งเกตุเวลาเขาล้างชิ้นส่วนนะครับ

ตอนใส่ลูกสูบหลังจากใช้น้ำมันเบนซินล้าง ยังต้องชะโลมน้ำมันก่อนเลย

ผิดถูกก็ขออ???ัย
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:07:43 pm »

ข้อดี คงมีเพียงประหยัดค่าเชื้อเพลิง ( เพราะไม่ต้องเสียค่าน้ำมัน ). ............  ส่วนที่เหลือ  แย่กว่าทุกด้านครับ

Service  Engineer
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์