หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การถอดแผงประตูหลังหน่อยครับ  (อ่าน 6964 ครั้ง)
tawan_a
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 03:28:52 pm »

ขอคำแนะนำการถอดแผงประตูหลังหน่อยครับ เนื่องจากกลอนประตูหลังมันไม่ล็อค ก็เลยอยากจะรื้อดูสักหน่อย ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
janejadhai
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

รับซื้อรถยนต์4ล้อขึ้นไป ทุกชนิด 081-3834533

janejadhai2door@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:58:22 pm »

สวัสดีครับ ผมไม่รู้ว่าของท่านเป็นรุ่นไหน (ประตูหลังเป็นแบบที่ใช้มือหมุนกระจกจกขึ้นลงหรือใช้เป็นสวิตช์กดขึ้นลงโดยใช้มอเตอร์ไฟฟ้า) แต่โดยรวมการถอดก็จะไม่ต่างกันมากครับ จึงขออนุญาติอธิบายโดยรวมดังนี้ (ก่อนอื่นให้ดูตำแหน่งน๊อตยึดแผงประตูหลังในกรณีที่ใช้แบบหมุนกระจกขึ้นลงด้วยมือตามรูปที่1ก่อนนะครับ) ถ้าหากว่าเป็นในกรณีแบบมือหมุนนี้ให้ถอดน๊อตที่มีทั้งหมดตามในรูปที่1ได้ก่อนเลย โดยน็อตที่ซ่อนในล่องที่ไว้ใช้ดึงหรือรั้งประตู2ตัวก็ดูในรูปที่2 และรูปที่ 2.1 เอา ส่วนวิธีการนำ มือหมุนออกให้ดูในรูปที่3 โดยใช้ชายผ้าบางๆเช่นชายผ้าเช็ดหน้าสอดเข้าไปในล่องระหว่างก้านมือหมุนกับแผงประตูแล้วชักกะเย่อซ้ายขวาไม่ต้องใช้ระยะมากในแบบตามรูปที่3เพื่อทำให้เหล็กล็อคหลุดออกมาก่อน ***** สังเกตุว่าตอนใส่ชายผ้าเข้าไปให้หมุนตัวมือหมุนหาตำแหน่งปลายกิ๊ฟล๊อคเพื่อใช้ชายผ้าไปเกี่ยวปลายตัวล็อคให้หลุดออกโดยดูรูปที่4(วาดเอง อาจจะดูกากๆหน่อย)
 และเมื่อตัวล็อคหลุดออกมาตามผ้า(ระวังมันหายนะพี่ทิด) แล้วก็ถอดมือหมุนออกมาได้เลยโดยหลังมือหมุนจะมี(ถ้าไม่เคยถอดและทำหายไปไหนซะก่อนหน้านี้) จะเรียกว่าอะไรดีล่ะแต่ตามรูปที่1มันเรียกว่าแผ่นรองนะ ส่วนเวลาประกอบผมอาจจะไม่ได้อธิบายในครานี้นะครับ(ถอดยังไงก็ให้ใส่ตามนั้นแล้วกันพี่น้องครับ)
 - และหากเป็นรุ่นที่เป็นสวิตช์ไฟฟ้านั้นมันง่ายกว่ากันเยอะ ก็คือแค่ถอดน๊อตยึดแผงตามแบบแรกเสร็จก็ดึงแผงซึ่งจะมีกิ๊ปพาสติคยึดตามจุด(ตามรูปที่2.1 ประมาณ9ตัวบริเวณขอบๆแผงอ่ะน่ะ) ก็เอามืออ้อมไปปลดตัวล๊อคขั้วก็จบ
  ครั้งนี่เอาแค่น้ก่อนแล้วกันครับ ง่วงมากๆ ถ้าติดปัญหาตรงไหน ถ้าผมว่างจะมาเสริมให้อีกนะครับ ขอบคุณครับ

*  (213.36 KB, 700x854 - ดู 3056 ครั้ง.)

*  (17.7 KB, 250x164 - ดู 2559 ครั้ง.)

*  (21.85 KB, 250x164 - ดู 2508 ครั้ง.)

*  (18.69 KB, 250x164 - ดู 3222 ครั้ง.)

*  (43.45 KB, 524x571 - ดู 2612 ครั้ง.)

งานมากก็เบื่อ..งานเหลือก็เกลียด...งานระเอียดก็งง....บอกตรงๆ ก็คือขี้เกรียจ....!!!
Thatchai
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 02:21:38 pm »

ขอบคุณครับ คุณ janejadhai

ผมขอเก็บไว้เป็นข้อมูลนะครับ เอาไว้ถอดคันของตัวเองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์