หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเป็นความรู้นึดนึงคับ,!!!!!  (อ่าน 3095 ครั้ง)
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 06:59:29 pm »

-เพื่อนๆคับ ผมอยากรู้เรื่อง การทำงานของพัดลมหม้อน้ำ กับพัดลมแอร์ ครับว่ามันมีการทำงานอย่างไร
-วิธีสังเกตุการผิดปกติ การทำงานที่ผิดแปลกไป
-วิธีตรวจเช็คเบื่องต้นของระบบการทำงานพัดลมแอร์ และพัดลมหม้อน้ำ คับผม

ปล ในกรณีถ้าเราสตาดเครื่องแล้ว พัดลมจะไม่หมุนทั้งคู่ใช่ไหมคับ จนกว่าจะเปิดเแอร์ถึงจะหมุนพร้อมๆกันทั้งคู่   ในทางกับกันใน เคท มีอยู่ว่า เจ้าเทอโมเสียแล้วถ้าเราจะไม่ใช้เทอโม
แต่เราหาวิธีการโดยให้พัดลมหมุน เราก็จัดการต่อตรง หลักการทำงานก็คือถ้าเราสตาดเครื่องพัดลมก็จะติด ดับเครื่องพัดลมก็จะดับ ได้ไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 07:01:21 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 07:15:11 pm »

ในกรณีรถของผมนะคับ

บิดกุญแจon  และ สตาร์ทเครื่ิอง ยังไม่เปิดแอร์  พัดลมทั้ง2 ยังไม่หมุนคับ   พอเครื่องยนต์ได้อุณห???ูมิที่sensorกำหนด พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน   ส่วนพัดลมแอร์  เมื่อไหร่ที่เปิดแอร์ พัดลมแอร์จะทำงานทันทีครับ
Tomwhiteshek
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

Bangna-Samutprakan Zone ต้อม 081-845-1904

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:27:38 am »

ในกรณีรถของผมนะคับ

บิดกุญแจon  และ สตาร์ทเครื่ิอง ยังไม่เปิดแอร์  พัดลมทั้ง2 ยังไม่หมุนคับ   พอเครื่องยนต์ได้อุณห???ูมิที่sensorกำหนด พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน   ส่วนพัดลมแอร์  เมื่อไหร่ที่เปิดแอร์ พัดลมแอร์จะทำงานทันทีครับ
ตามท่านแบงค์บอก

???????

จิตพิสัย 11

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:44:49 am »

ขอบคุณค้าบบบ
watJZ
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 4

แก่ .................... แต่ มีไฟ TRD suspension

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:47:11 am »

ปล ในกรณีถ้าเราสตาดเครื่องแล้ว พัดลมจะไม่หมุนทั้งคู่ใช่ไหมคับ จนกว่าจะเปิดเแอร์ถึงจะหมุนพร้อมๆกันทั้งคู่   ในทางกับกันใน เคท มีอยู่ว่า เจ้าเทอโมเสียแล้วถ้าเราจะไม่ใช้เทอโม
แต่เราหาวิธีการโดยให้พัดลมหมุน เราก็จัดการต่อตรง หลักการทำงานก็คือถ้าเราสตาดเครื่องพัดลมก็จะติด ดับเครื่องพัดลมก็จะดับ ได้ไหมคับ

ตามนั้นเลยครับ  ........      

พวกรถวางเครื่องใหม่บางคัน ( รถ Collora เพื่อนผมก็หลายคัน  ที่วาง 4A-GE ) ก็ใช้วิธีนี้แหละครับเค้าเรียกว่า  " พัดลมต่อตรง "  
    - มีข้อดีคือ แอร์เย็นไว ( เพราะรังผึ้งแอร์โดนเป่าตลอดเวลา  เลยเหมือนว่า  มีการระบายความร้อนแผงแอร์รอล่วงหน้าแล้ว  )
    - ส่วนข้อเสียคือ ทำให้อายุการใช้งานของพัดลมตัวที่ต่อตรงนั้นลดลง  ( แต่ไม่แน่ชัดว่า กี่วัน, กี่เดือน, กี่ปี )  และกินไฟ
      ช่วงก่อน Start มากขึ้น   ( ถ้า BATT เริ่มเสื่อม  อาจ  Start  ติดยากกว่าปกติ )

Service  Engineer
sriracha09
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย -1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 09:51:34 am »

ตามนี้ครับ ถ้าไม่เป็นตามนี้แสดงว่าผิดปกติ หรือมีการแก้ไขโดยช่างไม่ชำนาญงาน
phuchit

จิตพิสัย 1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 10:04:58 am »

พัดลมจะทำงาน 2 แบบ คือ 1.ทำงานตามเซนเซอร์อุณ???ูมิน้ำหล่อเย็น 2.ทำงานตามคอมเพรสเซอร์แอร์
???????

จิตพิสัย 11

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 02:29:32 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆคับ ที่ให้ความรู้
 เพราะจิงๆแล้วรถ ก็ต่อ ตรงเหมือนกัน มันมีเหตุผลคือว่า รถผมเจ้าเทอโมเคยเสียโดยที่คนขับนั้นไม่รู้ตัวเลยย!!! ทำให้พัดลมไม่หมุนย้ำนะคับไม่หมุนเลยไม่เกิดการช็อดใดๆๆทั้งสิ้น
แต่!! ความร้อนนั้นมันจะค่อยๆสะสมไปเรื่อยๆ จนชิ้นส่วนใดส่วนนึงหมดส???าพ ผมโชคร้ายคับ ที่ท่อ ยางหลังเครื่องข้อสั้นๆตรงปั้มวาวน้ำ มันเก่าแล้วมั้ง ความร้อนเลยมีผลกับมันทำให้มันแตก
โดยที่ไม่บอกกล่าว โชคดีมากที่แตกตอนจอดซื้อบะหม่ีข้างทาง ไม่ได้แตกตอนวิ่งด้วยความเร็วสุง ฝลุคมากๆคับ ไงเพื่อนๆก็ดูจุดเล็กๆน้อยไว้บ้างนะคับผม!!!

!!ตั่งแต่นั้นมาก็ใช้ต่อตรงมาตลอด ไม่ต้องพึ่งเทอโมแล้วคับ สบายใจดี ส่วนเรื่องกินไฟ กับ มอเตอร์ต้องทำงานมากขึ้น
จุดนี้ ผมคำนวนแล้วคับว่า รับได้สบายมอเตอร์แข็งแรงพอคับผม  !!ไม่แพ้พัดลมบ้านที่พัดกันเป็นวันๆข้ามคืนแน่นอน
มันก็แล้วแต่ความคิดนะคับผม มันอาจจะดูลุกทุ่งๆไปบ้างแต่มันโอเคเลยยย!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 02:47:34 pm โดย THE-ROCK » บันทึกการเข้า
Jack Expressway

จิตพิสัย 1

Jack ทางด่วน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 11:42:30 pm »

ความรู้ทั้งนั้นเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์