หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องด่วนที่มีเข้ามาให้ต้องรีบทำในวันนี้... ว่างๆ ก็สอดส่องดูแลกันบ้างนะครับ  (อ่าน 5181 ครั้ง)
thanaphon_tik
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:58:06 pm »

8) เนื่องด้วยเหตุการณ์ฝนถล่ม กทม. หลายรอบ... ทำถนนท่วมไปหลายสายเลย...ทำให้ต้องลุยน้ำ ทั้งแช่น้ำ เกือบครึ่งล้อตลอด...
วิ่งลุยทีไร... เสียงน้ำที่มันกระเพื่อมตีเข้ามาใต้ท้องรถนั้น... ช่างน่าสยดสยอง น่าหวั่นใจจริงๆ ครับ...

คิดไปแล้ว...อดใจไม่ไหว... มีโอกาสได้แงะดูพรมใต้พื้นดู... พระเจ้า... เป็นอย่างที่คิด... แฉะครับ... ดีนะที่ไหวตัวทัน

สันนิษฐาน คงเป็นเพราะจุกยางพื้น 4 อัน คงเสื่อมส???าพไปแล้ว... ปัญหาจากรถที่ผมจอดแช่น้ำไว้แน่ๆ เลย...
มันกั้นน้ำซึมไม่อยู่แล้ว... เฮ้อ...

เอาละ... พี่น้องท่านใด ก็อย่าได้ชะล่าใจนะครับ... เด๋วจะสายเกินแก้... ทั้งกลิ่น ทั้งรา ทั้งสนิม... จะสร้างปัญหาให้ตามมา

???าพนี้ก็เป็นเหตุการณ์ของวันนี้นี่เองครับ... วันเสาร์ที่ 22 ก.ย. ที่ถ่ายรูปมาให้ดู... ก็เพื่อทำการตากแดดอันน้อยนิด (ฟ้าครึ้มฝนซะส่วนใหญ่เลยวันนี้) แต่ก็พอได้

ส่วนการเริ่มลงมือนั้น ผมลงมือรื้อตั้งแต่เย็นวันศุกร์ 21 ก.ย. แล้วครับ เพื่อเอาพรมมาตากแห้งในขั้นต้นก่อน...

ขั้นตอนหลักๆ
ตอนลงมือทำในช่วงเย็นวันศุกร์ฯ
1. รื้อเบาะสองตัวหน้าออก... ยกออกมา... ของผมเป็นตัว subaru แปลงขา... น้ำหนักเอาการเหมือนกัน เล่นซะหลังแอ่นเลย... ทำคนเดียวนิ๊
2. ถอดเบาะหลังออกด้วย ถือโอกาสเอามาทำความสะอาดไปในตัว, รื้ออุปกรณ์เครื่องเสียง (ของผมวาง amp ไว้ใต้เบาะ, ต้องไล่สายกันยกใหญ่, กันพลาด)
3. ถอดครอบเบรคมือออก, ถอดกล่องวางของใต้คอนโซลแอร์ออก... ทั้งหมดก็เพื่อจะได้รื้อพรมออกได้สะดวก แล้วเอาพรมมาห้อยผึ่งลมไว้ก่อน
4. จัดการดูจุกยาง 4 ตัวที่พื้น... สมบูรณ์ดีไหม... จากนั้นผมก็เอากาวยางเทอัดเข้าไปเลย... มันจะได้ไม่มีน้ำซึมขึ้นมาได้อีก
5. ทิ้งไว้ให้กาวแห้ง... เช้าค่อยว่ากันใหม่

ตอนเช้าวันเสาร์...
ฝนฟ้าเป็นใจ ยังไม่ตก... รีบฉวยโอกาสทำงานต่อ
1. รื้อแผ่นแดมป์ออก... หาที่วางดีๆ เด๋วกาวติดกันจะยุ่ง... ผึ่งลมรอเวลา
2. ดูกาวยางที่อัดจุกยาง 4 ตัวไว้ แห้งดีหรือยัง... มีตำหนิตรงไหนไหม...
3. ขึ้นแม่แรง... ยกทีละข้าง... เอาซิลิโคนอัดจุกยางจากด้านใต้ท้องอีกขึ้น เป็นการเสริมให้แน่นหนาไปอีก
4. แดดไม่ค่อยเป็นใจ... ผมเลยเอาพรมฯ ไปวางไว้บนหลังคาซะเลย... ร้อนได้ใจจริงๆ ... ไล่ความชื้น... รา... และได้เคาะฝุ่นอีกไปในตัว... ครบ
5. ตรวจสอบอีกครั้ง ... เรียบร้อยทุกอย่างแล้วก็ประกอบเข้าที่เดิม....

เบ็ดเสร็จ ตั้งแต่เย็นวันศุกร์ ตอน 5 โมงเย็น - 3 ทุ่ม, มาต่อด้วยวันเสาร์ตั้งแต่ 8 โมง - 2 ทุ่มครับ... ทำไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก... ฝนตกมาไล่ทีอีกพอสมควร...
เฮ้อ... ไม่ได้ไปไหนเลยทั้งวัน... เพราะกลัวงานนี่ไม่เสร็จนี่แหล่ะ...

ผลงาน... น้ำคงไม่น่าจะเข้าได้ตลอดไปครับ... ลองไล่ตะเข็บดูละ... พอได้... อย่าให้ลุยเกินครึ่งล้ออีกละกัน ไม่งั้นตัวใครตัวมันครับ...อิอิ

* 01.jpg (46.76 KB, 604x453 - ดู 1648 ครั้ง.)

* 02.jpg (37.97 KB, 453x604 - ดู 1619 ครั้ง.)

* 03.jpg (51.17 KB, 604x453 - ดู 1651 ครั้ง.)

* 05.jpg (42.08 KB, 604x453 - ดู 1629 ครั้ง.)

* 06.jpg (47.51 KB, 453x604 - ดู 1634 ครั้ง.)

* 07.jpg (34.38 KB, 604x453 - ดู 1644 ครั้ง.)

* 08.jpg (24.51 KB, 604x453 - ดู 1627 ครั้ง.)

* 09.jpg (48.33 KB, 604x453 - ดู 1626 ครั้ง.)

* 11.jpg (39.51 KB, 604x453 - ดู 1636 ครั้ง.)

* 12.jpg (22.34 KB, 453x604 - ดู 1558 ครั้ง.)

BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 12:42:33 am »

โห พี่ติ๊กลงมือรื้อเองเลยหรอคับ   สุดยอด ;D
ต้น_บ้านโป่ง
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 12:52:16 am »

อยากทำมั่งแต่จะเปลี่ยน วิธีจาก อัดกาวยาง เป็นเปลี่ยนจุกเลยได้รึเปล่าครับ

จะมีขายรึเปล่า ตัวละเท่าไหร่ครับ ของผมน้ำเข้าเหมือนกัน เวลาลุยน้ำมา เหม็นอับมากๆ
Chat
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 02:30:44 am »

สวดยอดเลยคับ
funthong
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

liplipone@gmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 01:31:05 pm »

ขอบคุณครับ ต้องดูแล้วครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 01:35:20 pm »

ของเพิ่มเติมเรื่องน้ำเข้ารถด้วยนะคับพี่ติ๊ก   

ตรวจเช็คยางขอบประตูด้วยคับ  ถ้ามันเก่าแล้ว หรือไม่เคยเปลี่ยน ก็เปลี่ยนซะคับ  เดี่ยวน้ำจะเข้ารถ ทำให้แผงประตูเปลื่อย    ขอบยางฝาท้ายด้วยคับ เส้นละ500กว่าบาท   ถ้ายางเสื่อม ทำให้น้ำเข้าฝาท้ายได้คับ   แล้วก็ น้ำเข้าทางเบ้าไฟท้าย แกะไฟออกมาดู จะเห็นรูเบ้าใส่ไฟท้ายคับ ว่าแหวนยางกลมๆมันเสื่อมแข็งรึยัง ถ้าเสื่อมแล้ว ขัดการเปลี่ยนเลยคับ  รูนี้เป็นสาเหตุของน้ำที่เข้าฝาท้ายรถนะคับ
Man
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 0

ก้อแค่ 1300 CC ไม่แรง.......แต่แซงยาก

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:31:18 pm »

;D ;D ;D
thanaphon_tik
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:10:21 pm »

โห พี่ติ๊กลงมือรื้อเองเลยหรอคับ   สุดยอด ;D

ครับ... สุดยอดความเหนื่อย... ปวดหลังโคตระ... อิอิ

อยากทำมั่งแต่จะเปลี่ยน วิธีจาก อัดกาวยาง เป็นเปลี่ยนจุกเลยได้รึเปล่าครับ

จะมีขายรึเปล่า ตัวละเท่าไหร่ครับ ของผมน้ำเข้าเหมือนกัน เวลาลุยน้ำมา เหม็นอับมากๆ
ผมไม่ทราบราคาครับ... แก้ไขขั้นต้นก็อาจจะเอาซิลิโคนอัดเข้าไปจากด้านใต้ท้องรถแก้ขัดไปก่อนก็ได้ครับ... จะได้ไม่ต้องเหนื่อยรื้อมาก
ผมทำสำหรับคนที่โดนเข้าให้แล้ว... จัดการแบบถาวรไปเลยครับ  8)

สวดยอดเลยคับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ ต้องดูแล้วครับ
;D

ของเพิ่มเติมเรื่องน้ำเข้ารถด้วยนะคับพี่ติ๊ก   

ตรวจเช็คยางขอบประตูด้วยคับ  ถ้ามันเก่าแล้ว หรือไม่เคยเปลี่ยน ก็เปลี่ยนซะคับ  เดี่ยวน้ำจะเข้ารถ ทำให้แผงประตูเปลื่อย    ขอบยางฝาท้ายด้วยคับ เส้นละ500กว่าบาท   ถ้ายางเสื่อม ทำให้น้ำเข้าฝาท้ายได้คับ   แล้วก็ น้ำเข้าทางเบ้าไฟท้าย แกะไฟออกมาดู จะเห็นรูเบ้าใส่ไฟท้ายคับ ว่าแหวนยางกลมๆมันเสื่อมแข็งรึยัง ถ้าเสื่อมแล้ว ขัดการเปลี่ยนเลยคับ  รูนี้เป็นสาเหตุของน้ำที่เข้าฝาท้ายรถนะคับ

:o อืม... ต้องชะแว๊บไปตรวจดูหน่อยละ... ขอบคุณครับท่าน GM

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์