หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. 5a-fe เพิ่มคอยล์แยก + ลิ้น Mixer แปรผัน  (อ่าน 5367 ครั้ง)
Abstracts
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 05:33:08 pm »

DIY ตามประสาคนงบน้อยครับ  เครื่อง 5a-fe  แก็สระบบดูดนะครับ

เริ่มจากคอยล์แยก

อุปกรณ์

1. คอยล์โรตารี่ , คอยล์ MSD (ตามงบครับ หามือ 2 ส???าพดีๆหน่อยก็ได้ )
2. สายคอยล์
3. จุกยาง
4. ฝากะลาจานจ่ายที่ไม่ใช้แล้ว (เอาเพราะตรงหัวนกกระจอกก้อได้ครับ)
5. สายไฟ

วิธีทำง่ายๆครับ

ฝาครอบกะลาจานจ่ายอย่างเราๆจะมีแค่ที่ใ่ส่สายหัวเทียน 4 เส้น ไม่เหมือนรุ่นที่มีคอยล์จุดระเบิด

จึงต้องเจาะตรงฝากะลาจานจ่ายที่ติดกับตัวเครื่อง แล้วก้อเอาหัวนกกระจอกที่ไม่ใช้แล้วมาติดแทน เพื่อที่จะได้มีที่เสียบสายคอยล์

แล้วเดินสายไฟด้านในนิดหน่อยครับ ส่วน???ายนอกนี่แล้วแต่ฝีมือทุกท่านแล้วครับ

ผลที่ได้รับ : อย่างว่าล่ะครับ รถมีคอยล์จุดระเบิด + ประสิทธิ???าพเครื่องยนต์ดีกว่าเดิมแน่นอน อิอิ  ;)

หลักการณ์ทำงาน + วิธีติดตั้ง : http://www.automobile.taladnuds.com/chapter2.php

.........................

แถม DIY ลิ้น MIXER แปรผันให้ด้วยครับ

ผมใช้กับกรองเดิมครับ ใช้แทน mixer เพราะรู mix มันตายตัว อากาศเข้าเท่าเดิม

แต่นี่เราทำให้อากาศมันเข้ามากขึ้นในรอบเครื่องที่สูงขึ้น และจูนแก๊สให้เหมาะสมที่ช่วงรอบปลายไม่ให้บางเกินไป

ทีนี้จะซัดน้ำมันก็ไม่อั้นเพราะอากาศรอบปลายเข้าน้อย และแก๊สก็แรงขึ้นเพราะอากาศรอบปลาบเข้ามากขึ้น

เสร็จแล้ว อิอิ (ค้ำโช็คหน้าแฮนเมดนะครับ ใช้ได้เหมือนกัน ไม่ซีเรียส 555 )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 01:24:41 pm โดย Abstracts » บันทึกการเข้า
anek44
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

anek44@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:48:02 pm »

แน่นอนครับ เคยคิดที่จะเอาหัวฉีดแก๊สมาใส่แทนมิกเซอร์เหมือนกันครับ :)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:49:50 pm »

หัวดีคับ  ;D
Dekpee
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 1

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:57:52 pm »

ค้ำโ๊ช๊คหน้าใช้เหล็กแป๊บทำเหรอครับ
Abstracts
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 02:32:23 pm »

เอิ๊กๆ เหล็กแป๊บครับ ว่างๆเลยลองทำดูครับ ใช้ได้เหมือนกัน  ;D
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์