หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุรถดับกลางอากาศของรถผม แก้ได้แล้วครับ  (อ่าน 8068 ครั้ง)
tumppstar
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 3

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 09:00:32 pm »

ตอนแรกดับกลางอากาศไปเฉยๆ หาสาเหตุไม่เจอ พาลไปเปลี่ยนจานจ่าย กับรีเลย์ Efi แล้วหาย  ก็นึกว่าจบครับบ  แต่ก็เป็นอีก เลยมีพี่ท่านนึงบอกลองเอาโซเน็กพ่นตรงร่องเสียรีเลย์ครับ

ผมเลยไปปรึกษาพี่ๆช่างไฟในบริษัท กะว่าเป็นไงเป็นกันจะลองพ่นดูสักที  แต่พี่เขาบอกว่ามันเป็นน้ำมันไม่ควรพ่นครับเขาแนะนำให้เอาน้ำยาล้างหนาคอนแทกไปพ่นแทนครับ  ผมเลยไปยืมของอีกแผนกมาพ่น (แอบงกใช้ของฟรีครับ) พอได้นำไปพ่นที่ร่องเสียบแบบสะใจตามด้วยที่ขารีเลย์เจ้าปัญหาครับ   

ผลที่ได้คือ ขับมาสองวัน ปกติดีไม่มีอาการดับ หรือติดแล้วบิดกุญแจไฟเอนจิ้นไม่ขึ้นอีกเลยครับ (ปกติถ้าสตาร์ทติดแล้วดับเครื่องและบิดใหม่ไฟเอนจิ้นจะไม่ขึ้นแล้วจะสตาร์ทไม่ติดครับ)

เลยอยากนำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังครับ

Ton _ PATTAYA
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

watchmen21@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:08:05 pm »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ ;)

patchayas
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 01:04:28 pm »

GOOD JOB. ;D

sriracha09

จิตพิสัย -1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 02:10:36 pm »

เส้นผมบังหนังศีรษะจริงๆ
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:07:12 pm »

นั่นสิครับ ทำเอาเข็นไปสองรอบครับ ;D
Jainoom
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 11:59:46 am »

ถ่ายรูปร่องรีเลย์ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับมันอยู่ตรงไหน ผมไมรู้จักจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

+++ ทุกข์หรือสุข อยู่ที่ใจเรา +++
tumppstar

จิตพิสัย 3

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 10:25:08 pm »

ถ่ายรูปร่องรีเลย์ให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับมันอยู่ตรงไหน ผมไมรู้จักจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อยู่ตรงกล่องหน้ารถสีดำครับ ตรงฝาจะมีวงจรบอกครับ  ของผมเป็นรีเลย์ EFI  ผมดึงออกมาตรงๆครับ แล้วเอาน้ำยาล้างหน้าสัมผัสฉีดลงไปในร่องครับ  และใส่กลับคืนไปครับ

อีกที่หนึ่งอยู่ใต้คอนโซลฝั่งคนนั่งครับ มีน๊อตไม่กี่ตัว ถอดและดึงออกมาได้เลยครับ จะเห็น รีเรย์สตาร์ท ถ้าจำไม่ผิด สองตัวนี่ที่มีปัญหาสำหรับรถผม ก็เลยดึงออกมาแล้วฉีดไปน้ำยาลงไปก็หายเป็นปกติครับ  น้ำยามีขายทั่วไปครับ ผมไปยืมฝ่ายคอมเพราะเขาใช้บ่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์