หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับสายเบลท์  (อ่าน 19403 ครั้ง)
macsoluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 07:35:21 pm »

เข้ามาหาความรู้จากบอร์ดนี้ เพราะเพิ่งเจออาการนี้ วันนี้เอง  ทุกทีไม่เป็น 
แต่วันนี้ ดึงเบลท์จะมาคาด ปกติดึงเกินแล้วค่อยปรับให้พอดี  แต่ที่ดึงมาเกิน มันไม่ย้อนกลับไป   

เลยแงะออกมา แต่ไม่กล้าทำอะไร มาหาข้อมูลก่อน  เจอพอดีเลย 

เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะลองวิชาหน่อยครับ 

ซื้่อรถมือสองมา  หลายๆชิ้น เริ่มจะเสีย  (แต่แฟนผมว่า อยู่กับเจ้าของเดิม เขาไม่เห็นได้ซ่อมอะไร สงสัยเรามือหนักไป หยิบจับอะไรก็เป็นพัง)
off_electronics
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:29:58 am »

ผมมีอีกอาการนึง ทะเลาะกันสายเบ้วจะค่ามันตายเอา แม้งดีเบาๆ แม้งติด ยังไม่ทันจะเบรคเลยจอดอยู่เฉยๆ ไม่้รู้จะทำไงแก้ไขตรงใหนอะคับ
ต้น_บ้านโป่ง
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 09:50:22 am »

อย่าตัดเยอะไปนะครับไม่งั้นเจ๊ง ผมลองมาละเจ๊งเองกับมือ 5555
เลยต้องซื้อใหม่เบิกศูนย์อันละพันนิดๆ
macsoluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 12:32:47 pm »

อย่าตัดเยอะไปนะครับไม่งั้นเจ๊ง ผมลองมาละเจ๊งเองกับมือ 5555
เลยต้องซื้อใหม่เบิกศูนย์อันละพันนิดๆ
จะเข้ามาบอกว่า ผมก็ทำตามคำแนะนำของพี่ๆ เขาบอกตัดไม่เกิน 5 ซม. ผมก็ตัดตามนั้น แต่ตอนบิดเพื่อให้เหล็กมันงอ เป็นตัวล็อคกับแกน ดันหัก 
ก็เลยพยายามใช้คีมบิดเพื่อทำตัวล็อคอีก ก็หักอีก  ทำไปทำมา ยาวหลายเซ็นเลย ยิ่งบิดก็ยิ่งหัก เลยไม่รู้จะทำยังไง   
สรุปก็เลยเหมือนพี่ต้น บ้านโป่งเลยครับ  เลยต้องไปเชียงกง ดีที่มันมีพอดี เลยได้มา สองอัน ซ้ายขวาเลย  เก็บไว้สำรอง
และเบลล์ที่คาดด้านหลัง ล็อคที่นั่งเด็ก (อู่เด็ก ประมาณนั้นมาด้วยครับ)  อิอิ ของหายากซะด้วย
ต้น_บ้านโป่ง
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย 1

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 07:58:04 pm »

ซื้อมาเท่าไหร่คับ จากเชียงกง
???????
นักแข่งแชมป์โลก

จิตพิสัย 11

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:45:37 pm »

ผมก็เคยทำเองคับ ผลออกมาก็ใช้งานได้ดีพอสมควรเลยละ  แต่ถ้าถามใจลึกๆ ผมว่าซื้อใหม่เถอะ!! ง่ายกว่าเยอะ เชื่อคนที่ทำใาแล้วแบบผมเถอะ!! เจ็บนิ้ว .......ซิม-หายเลย!!
macsoluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:28:45 am »

ได้มาคู่ละ 850 บาทครับ เขาแถมตัวล็อคอู่เด็กด้านหลังมาให้ด้วยครับ

ผมก็เคยทำเองคับ ผลออกมาก็ใช้งานได้ดีพอสมควรเลยละ  แต่ถ้าถามใจลึกๆ ผมว่าซื้อใหม่เถอะ!! ง่ายกว่าเยอะ เชื่อคนที่ทำใาแล้วแบบผมเถอะ!! เจ็บนิ้ว .......ซิม-หายเลย!!

นี่ถ้าผมไม่ตัดออก หรือรู้วิธีการงอเหล็กไม่ให้มันหักก็คงดี  เพราะผมม้วนสปริงเข้าจนเหมือนเดิมได้ แต่ที่ล็อคกับแกน มันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้ เสียดาย ที่พลาดไปนิดเีดียวเอง

วิธีการ คือ มือสองข้างม้วนสปริงเข้า  แล้วเท้าทั้งสอง ก็ต้องช่วยกันหนีบ ช่วยกันรีด  สนุกดี ทำได้ แต่ตัวล็อคมันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้  ถ้าใครจะทำก็แค่ระวังตอนจะงอขอเกี่ยวแค่นั้นเอง
maximum9
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 12:58:56 pm »

ได้มาคู่ละ 850 บาทครับ เขาแถมตัวล็อคอู่เด็กด้านหลังมาให้ด้วยครับ

ผมก็เคยทำเองคับ ผลออกมาก็ใช้งานได้ดีพอสมควรเลยละ  แต่ถ้าถามใจลึกๆ ผมว่าซื้อใหม่เถอะ!! ง่ายกว่าเยอะ เชื่อคนที่ทำใาแล้วแบบผมเถอะ!! เจ็บนิ้ว .......ซิม-หายเลย!!

นี่ถ้าผมไม่ตัดออก หรือรู้วิธีการงอเหล็กไม่ให้มันหักก็คงดี  เพราะผมม้วนสปริงเข้าจนเหมือนเดิมได้ แต่ที่ล็อคกับแกน มันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้ เสียดาย ที่พลาดไปนิดเีดียวเอง

วิธีการ คือ มือสองข้างม้วนสปริงเข้า  แล้วเท้าทั้งสอง ก็ต้องช่วยกันหนีบ ช่วยกันรีด  สนุกดี ทำได้ แต่ตัวล็อคมันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้  ถ้าใครจะทำก็แค่ระวังตอนจะงอขอเกี่ยวแค่นั้นเอง

ถ้าจะงอเหล็กไม่ให้หัก แนะนำว่าให้รนไฟให้ร้อนก่อนครับ ใช้ไฟเตาแก๊สก็ได้ครับ ใช้คีมจับนะครับรับรองไม่หัก แต่ให้รนเฉพาะที่จะพับนะครับ ถ้ารนในส่วนที่โค้งเหล็กเมื่อโดนความร้อนเนื้อแผ่นเหล็กจะเรียงตัวใหม่คราวนี้มันจะไม่งอโค้งละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 01:31:32 pm โดย maximum9 » บันทึกการเข้า
macsoluna
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 09:08:38 pm »

ผมก็เคยทำเองคับ ผลออกมาก็ใช้งานได้ดีพอสมควรเลยละ  แต่ถ้าถามใจลึกๆ ผมว่าซื้อใหม่เถอะ!! ง่ายกว่าเยอะ เชื่อคนที่ทำใาแล้วแบบผมเถอะ!! เจ็บนิ้ว .......ซิม-หายเลย!!

นี่ถ้าผมไม่ตัดออก หรือรู้วิธีการงอเหล็กไม่ให้มันหักก็คงดี  เพราะผมม้วนสปริงเข้าจนเหมือนเดิมได้ แต่ที่ล็อคกับแกน มันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้ เสียดาย ที่พลาดไปนิดเีดียวเอง

วิธีการ คือ มือสองข้างม้วนสปริงเข้า  แล้วเท้าทั้งสอง ก็ต้องช่วยกันหนีบ ช่วยกันรีด  สนุกดี ทำได้ แต่ตัวล็อคมันไม่เหมือนเดิม เลยใช้การไม่ได้  ถ้าใครจะทำก็แค่ระวังตอนจะงอขอเกี่ยวแค่นั้นเอง

ถ้าจะงอเหล็กไม่ให้หัก แนะนำว่าให้รนไฟให้ร้อนก่อนครับ ใช้ไฟเตาแก๊สก็ได้ครับ ใช้คีมจับนะครับรับรองไม่หัก แต่ให้รนเฉพาะที่จะพับนะครับ ถ้ารนในส่วนที่โค้งเหล็กเมื่อโดนความร้อนเนื้อแผ่นเหล็กจะเรียงตัวใหม่คราวนี้มันจะไม่งอโค้งละ

ตอนที่ทำ ก็ค่อยๆใช้คีมบิดให้งอ แต่ก็หัก  เลยลองเอาไฟลนดูแล้วเหมือนกัน  เหมือนยิ่งทำให้เหล็กมันเปราะง่ายไปใหญ่ หักดังเปาะเหมือนเดิม 
สุดท้าย ตัดไปๆ สั้นไป   งานเข้าเลย    แต่ก็ดีที่ได้ความรู้ครับ  ครั้งหน้า ถ้าเป็นอีก  รับรองไม่พลาด
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์