หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านแอร์ ไดนาโม สุดห่วย ที่บ้านฉาง ระยองครับ  (อ่าน 11059 ครั้ง)
montle
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 04:17:37 pm »

ชื่อร้าน กฤxxx ไดนาโม  บ้านฉาง ระยอง

จากมาบตาพุต ร้านอยูื่่่ก่อนถึง สน บ้านฉาง ตึกพาณิชย์ซ้ายมือ ตรงข้ามกับ ปั้มน้ำมันเชล
คูหาสีฟ้า ติดหลังคาเมทัลชีตทั้งแถว เลี้ยงพู๊ดเดิล กับปลาตู้

คือ แอร์ผมมีปัญหาตู้แอร์ตัน เพราะเสียงลมดังมาก แต่แอร์เย็นดี เลยเอาไปเช็ค และตกลงทำ ทีราคา 1400
(ผมว่าราคาสูงมาก แต่วันอาทิตย์ มีตัวเลือกน้อย ร้านที่จะไปทำทีแตกเค้าลดจาก 1300 เหลือ 1100 แต่ไม่เปิดวันทิตย์ เลยขับหาร้านทำเลย)
ผมเลยต่อเค้า(ทีแรกคิดว่าเจ้าของร้าน)
พี่ 1300 ได้ไหม
เค้าบอกว่า ราคานี้แล้วเด๋วอัดน้ำมันคอมฯให้ ผมเลยตกลง

รื้อๆไปก็ดูชำนาญดี ผมก็พยายามถาม พูดคุย เพื่อหวังความเ็ป็นกันเอง (ไม่ได้กวนหรือเซ้าซี้อะไรเล้ย) เค้าก็ถามคำตอบคำเหมือนกัน
อย่าง
ตัวกรองรถรุ่นนี้ไม่มี (มุมส้ม) ผมก็ ถามว่าใส่ได้ไหม
เค้าว่า ใส่ได้แต่ไม่ค่อยดี เด๋วก็ตันที่กรองตัวนั้นอีก แต่มีขายต่างหาก

พอล้างเสร็จเอาลมเป่า กรอบนอกก็น้ำฉีดนิดหน่อย เหมือนรีบทำๆให้เสร็จ
ซักพัก ลูกเจ้าของร้านมาช่วย ทำกันสองคน

แล้วก็เอาสายลมมาเป่าช่องแอร์ เป่าใบพัดลม โดยไม่ถอดตู้ ผมอึ้งเลย ฝุ่นเต็มรถผม เป่าเสร็จ ค่อยเปิดประตุหมดสี่บาน
พี่ แ่ล้วไม่ถอดพัดลมมาล้าง
เค้าบอก ไม่ต้องหรอก (ผมคิดในใจ เอ้ยมันง่ายไปแล้วนะเว้ย)
ส่วนอีกคนก็ มาประกอบคอม กับเตรียมอัดน้ำยาแอร์
พอจะประกอบคอม ผมเห็นว่า แผ่นยางที่ช่องปิดท่อแอร์จากห้องเครือ่งกับห้องโดยสารมันหายไป เลยทักช่าง

เค้าก็พยายามหาว่ามันตกที่ไหน หาจนทั่ว
ผมก็บอกว่า มันถอดติดตู้ออกไปแล้ว ไม่ได้ตกในห้องเครื่องหรอก (คือผมดูอยู่ตลอดครับ)
เ้ค้าก็ช่วยกันหา ขนาดเอาแม่แรงยกหน้ารถดูเลย ก็ไม่เจอ

ไอ้ช่างบอกกับลูกเจ้าของร้านว่า มีมารึเปล่าก็ไม่รู้ (มันจะไม่มีได้ยังไง ร่องรอยสีมันก็เป็นรูปเห็นชัด แล้วผมก็ดูอยู่ตลอด)
ผมบอกว่า มีครับ ผมเห็นพี่ถอดติดตู้ออกไป พี่ถอดไว้หลังบ้านตอนล้างหรือเปล่า
(ตรงนี้ผมโมโหมาก) เค้าบอกว่า ทำมาเป็นร้อยคันแล้ว ไม่เห็นเคยหลุดหาย ของตั้งใหญ่ มันจะหายได้ยังไง
(ขนาดทำมาเป็นร้อยคัน ยังบอกรถผมเป็นรุ่น AE100 เลย)

ยังมีอีกครับ พอเค้าช่วยกันอัดน้ำยาแอร์อยู่ ผมถามเข้าสองคนว่าพี่เสร็จแล้วหรือ ทำแค่นี้หรอ
แล้วเค้าก็คุยกัน ก็มันปกติดีไม่ใช่หรอ ผมก็เออ ไม่อยากจะว่าอะไรอีก เ่ลยเลี่ยงไปถามช่างว่า
พี่ ไหนว่าจะทำอะไรกับคอมฯให้ผมไง(ผมลืมว่าเค้าจะอัดน้ำมันคอมให้)
ผมบอก อะไรนะ อัดจารบีหรือเปล่า
ช่างบอก คอมไม่มีอัดจารบีหรอก (ตรรงนี้เค้าน่าจะรู้แล้วว่าผมหมายถึงอะไร)

ตอนนี้น้ำยาแอร์อัดเสร็จแล้ว ติดเครือ่งเปิดแอร์ แยกย้ายกันหายไปเลยทังสองคน
ผมอารมณ์เสียมากเพราะมาเห็นในบิลว่า  ล้างตู้แอร์ เติมน้ำยาแอร์ทั้งระบบ น้ำมันคอม(1400บาท๗ ยางโอริง(สองตัว 100บาท)
ไม่เห็นเค้ามาเช็คระบบให้ผมเลยว่า มันมีรั่วตรงไหนบ้างงงง

เลยออกมาเลยหน้าบอกบุญไม่รับ ไม่ต้อง ไม่สนทนาอะไร แค่พยักหน้ารับ

เจ้าของร้านบอก มีปัญหาอะไรกลับมาได้นะค่ะ เราทำ อย่างนี้้ด้วย บลาๆ

ขอบคุณครับทีอ่านจนจบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2012, 09:33:44 pm โดย montle » บันทึกการเข้า
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 04:40:09 pm »

เป็นผม ผมจะทุบแม่งสักที แล้วเงินผมก็ไม่จ่ายสักบาทด้วย  เพราะมันโกหกหลอกลวง ทำชุ่ยๆ   น้ำมันคอมมันต้องเติมก่อนจะใส่น้ำยาแอร์นะคับ  ก่อนจะเติมมันต้องปล่อยน้ำยาแอร์ให้หมดก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2012, 04:45:26 pm โดย BANK_TEIN » บันทึกการเข้า
montle
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2012, 08:01:42 pm »

อีก สองชั่งโมงให้หลังผมโทรกลับไปทีร้านด้วยความสงสัย

ผมถามว่า จากบิลที่ร้านให้มา มี ล้างตู้แอร์ เติมน้ำยาทั้งระบบ เติมน้ำมันคอม แล้วจากมาตราฐานบริการ ต้องมี เช็คจุดรั่วในห้องเครือ่งอีกทีไม่ใช่หรือครับ แล้วเติมน้ำมันคอมหล่ะครับไม่เห็นทำให้เลย
ทางร้านบอกว่า เช็คจุดรั่วต่างๆเราทำตอนเติมน้ำยาแอร์ให้แล้ว การเติมน้ำยาแอร์ทั้งระบบคือเติมใหม่หลังจากล้างตู้แล้ว และใช้เกจวัดแรงดันตรวจสอบ หากมีรอยรั่วเกจจะบอกให้ช่างรู้ และก็เติมน้ำมันคอมให้แล้วพร้อมกับน้ำยาแอร์ หากมีปัญหาน้ำยารั่วให้กลับมาที่ร้านได้เลย
(ใครอยากกลับไปหลายๆรอบฟร่ะ บนพื้นผมเห็นมี ถังน้ำยา 134a แล้วก็ตัวอัดน้ำยามั้ง เป็นตัวสี่เหลี่นมผืนผ้า วางอยู่ แค่ปิดกับเปิด)

ที่ผมเคยอ่านๆมามันต้องใช้น้ำหรือตัวช่วยในการตรวจสอบรอยรั่วจากจุดต่อต่างๆด้วยตานี่ครับ หรือผมเข้าใจผิด รอยรั่วซึมนะครับที่หลายๆคนห่วงกัน ไม่ใช่รอยรั่วแบบเห็นกันชัด เพราะก่อนทำน้ำยาแอร์ผมยังเหลืออยู่เกือบปกติ
rong auto
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 12

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 01:02:07 pm »

ตามปกติที่เคยเจอนะครับก่อนทำการเติมน้ำยาช่างจะทำการแวคอากาศออกจากระบบก่อน และทำการตรวจสอบรอยรั่วจากการดูเกจวัด คือเมื่อเราปิดเครื่องแวคแล้วเกจวัดจะต้องชี้อยู่ที่เดิม แต่ถ้าเกจวัดเข็ขยับขึ้นแสดงว่าเกิดการรั่วในระบบครับ
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:09:44 pm »

ตามปกติที่เคยเจอนะครับก่อนทำการเติมน้ำยาช่างจะทำการแวคอากาศออกจากระบบก่อน และทำการตรวจสอบรอยรั่วจากการดูเกจวัด คือเมื่อเราปิดเครื่องแวคแล้วเกจวัดจะต้องชี้อยู่ที่เดิม แต่ถ้าเกจวัดเข็ขยับขึ้นแสดงว่าเกิดการรั่วในระบบครับ

ใช่เลยคับ   ถ้าเติมน้ำแอร์จนเต็ม แล้วถ้าเกิดมีรั่วขึ้นมา จะไม่เสียน้ำยาไปฟรีๆหรอคับ
khae
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 06:50:03 pm »

อยู่บ้านฉางเหมือนกันค่ะขอบคุณข้อมูล จะได้ไม่ไปใช้บริการ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์