หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบอาการครับ รถสั่นตอนเหยียบเบรคแล้วใส่เกียร d และ r  (อ่าน 10502 ครั้ง)
0843872916
น้องใหม่
*

จิตพิสัย 0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 12:19:05 am »

ตอนวิ่งรถอาการปกติ แต่ตอนเหยียบเบรคแล้วใส่ ดี และ อาร คือเหยียบค้างไว้อะคับ รถมีอาการสั่นมากครับ ทั้งแก๊สและน้ำมัน
Coolman
นักแข่งมืออาชีพ

จิตพิสัย 4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 05:31:00 am »

อาการนี้ผมก็เปนเหมือนกัน ต้องให้ช่างปรับรอบเครื่องแล้วเราเจ้าของรถขึ้นไปนั่งบนรถใส่เกียร์Dแล้วเหยียบเบรคแล้วใส่เบรคมือกันรถไหลไปข้างหน้า แล้วช่างจะทำการปรับรอบเครื่องให้ได้ประมาณ950-1000 รอบน่ะครับ อาการนี้คือรอบเครื่องมันต่ำนะครับ ผมทำแล้วดีขึ้นน่ะครับ ตอนแรกเกือบหลงไปซื้อยางแท่นเครื่องใหม่ซะแล้ว ลองทำดูนะครับ

ล้อหมุน แอร์เย็น ไม่เปียกฝน ก็พอแล้ว ดีใจที่ได้ใช้โซลูน่าพอเพียง
Coolman

จิตพิสัย 4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 10:43:17 am »

ลืมถามว่าตอนใส่Dแล้วเหยียบเบรครอบเครื่องอยู่ที่เท่าไรครับ ถ้าต่ำกว่า800รอบมันจะสั่นครับ

ล้อหมุน แอร์เย็น ไม่เปียกฝน ก็พอแล้ว ดีใจที่ได้ใช้โซลูน่าพอเพียง
Coolman

จิตพิสัย 4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:57:39 am »

อาการสั่นที่เคยเจอมีสองอาการครับ จากลูกยางแท่นเครื่องกับรอบเครื่องต่ำ ลองเช็ครอบเครื่องแบบที่ผมทำก่อนก็ได้นะครับ

wat-to
นักแข่งมือสมัครเล่น

จิตพิสัย -1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 12:59:28 pm »

ถ้าเข้าเกีร์ว่างจะนิ่งเลยใช่มั๊ยครับเป็นเฉพาะเกียร์D+Rใช่มั๊ย
ถ้าสั่นไม่มากเท่าไหร่ผมว่าก็ปกตินะครับสำหรับเกียร์ออโต้ :)
BANK_TEIN
ประธานบอร์ด Soluna-club
Admin
*

จิตพิสัย 97

BANK_TEIN ประธานบอร์ด Soluna-club

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:08:10 pm »

ยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์ทรุด ครับ    ไปเบิกของแท้ Toyota ที่วรจักร ราคา 1700กว่าบาท ใส่แล้ว นิ่งเหมือนป้ายแดงคับ 
k_Thasanai
นักแข่งแชมป์ประเทศไทย

จิตพิสัย 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 08:44:00 pm »

ยืนยันอีก 1 เสียง ยางแท่นเครื่อง และ กำลังอัดตกครับ
Virus 7
มือใหม่หัดแข่ง
**

จิตพิสัย 0

แป๊บ 1.6 ยิงยาวกลางแคปซูลปลายเกลียว

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 09:56:00 pm »

เมื่อก่อนผมก๊มีอาการแบบนี้แหละครับ เครื่องพังสูบ1ไม่ทำงานครับเกิดจากวาวรั่วครับ อาการคือเสียงเครื่องดังผิดปกกติเข้าเกียร์D-Rมีอาการสั่น
แต่พอNไม่สั่นแต่เสียงเครื่องก๊อย่างที่บอกดังผิดปกติพึบๆผับๆยังไงผมบอกไม่ถูก ตอนวิ่ง จะวิ่งไม่ค่อยออก กินแก๊สกินน้ำมัน
ผมไม่ได้ซ่อมฝาสูบครับ ยกเครื่องใหม่เลยครับกลัวไม่จบ
ทีผมอธิบายมาทั้งหมดนี้ไม่ได้บอกให้ไปยกเครื่องใหม่นะแต่ลองเช็คอย่างอื่นด้วย

วิธีเช็คลูกสูบว่าทำงานหรือไม่เช็คโดยการ ติดเครื่องยนต์ ดึงสายหัวเทียนออกถ้าเครื่องทำท่าจะดับแสดงว่าปกติแต่ถ้าดึงออกแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นแสดงว่าสูบไม่ทำงาน ทำแบบนี้ทั้งสี่สูบครับถ้าเจอว่าสูบไม่ทำงานต้องเช็คเรื่องสายหัวเทียนก่อนว่าขาดหรือป่าว และหลังจากนั้นก๊ไปพบช่างได้เลยครับถ้าสายหัวเทียนไม่ขาดหัวเทียนไม่บอด

แป๊บ 1.6 ยิงยาวกลางแคปซูลปลายเกลียว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์